một thắc mắc của người mới tập chơi khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hiencoc, 6/7/08.

1. hiencoc

hiencoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tôi là người mới tập nuội khuyên được một thời gian có một số điều muốn hỏi mọi người đi trước như sau:

-tại sao khuyên mộc mới về ít giãy, nuôi khoảng một hai tháng lại giãy nhiều hơn
    -nếu nuôi chim chỉ cho ăn cám , hoa quả và sâu thôi thì có líu căng được không . Nếu được thì phải nuôi mât bao nhiêu lâu.

xin được mọi ngươi chỉ giáo.

cám ơn nhiều

2. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    khuyên mộc mới về nó yếu nên hok giãy ,khi nuôi lên khỏe và tỉnh táo lại thì lại giãy như thời nguyên thuỷ

3. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Thứ nhất : giẫy nhiều là do bạn thuần chưa đúng cách thôi :)) ! Bạn nên xem lại trong 4r về cách thuần khuyên nhé !!
    Thứ hai :Thức ăn như thế là líu được rồi, vấn đề là đúng cách :)) thậm chí có người nuôi mỗi cám vẫn líu như thường ! Chim líu hay or dở đến >90% là do chất chim , nếu con nào " kém tắm " thì có cho ăn kiểu gì cũng chẳng líu được đâu và ngược lại !
    Thứ 3: Thời gian để nó líu cũng tùy bạn ạ, có thể do chim, có thể do cách chăm sóc, nuôi dạy !

4. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    - chim mộc khi mới mang về nhảy ít là do chim đang yếu( dang thời gian tập ăn và làm quen với cám), 1 lý do nữa là thời gian này chim mới ở gần người nên chưa quen dẫn đến bị khiếp sợ( bạn hãy để ý nhé: chú chim khi thấy người thì mắt nhìn lung tung sau đó là liên tiếp những cú nhảy phải nói là những cú đâm vào nan lồng và dẫn đến toạt đầu) thời gian mới mang về nầy bạn nên cho thức ăn đầy đủ vào lồng và để nó một nơi thật vắng ít bóng người để chim làm quen với lồng, có một cách khác là bạn nhốt chung với một chú nào đã thuần(đã ăn bột và ít nhãy) rồi đặt chú ở một nơi yên tĩnh. sau khoãn 1 đến 2 tuần bạn cho khuyên dần dần gần với người thời gian này nên cho chú tắm đều mỗi ngày.
    -chim cho ăn cám hoa quả là đã có thể líu tốt và nếu có bỗ xung bạn nên cho ăn thêm cào cào châu chấu( tránh cho ăn sâu)
    - nói về vấn đề mất bao nhiêu thời gian để chim thành ca sỉ thì tùy thuộc nhiều vào bản năng của chú chim, phần còn lại là do cách của người nuôi, có thể 3-4 tháng, 1 năm, hoặc x năm. nhưng chơi mà.... phải kiên nhẫn thôi.
    em! kinh nghiêm chưa cao có gì anh em chỉ giáo thêm nhé!

5. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn nuôi chim mộc thì mình có thể góp ý thế này đảm bảo chim không vỡ mặt và cũng không bi làm sao( trừ ko ăn mà chít).
    Trước khi nuôi bạn nên đặt một lồng nan mau độ 0,5 mm 1 nan. Cho cóng nước và cóng thức ăn vào đầy đủ để lồng chim nơi đông người qua lại là ok rồi. Còn chim mộc mọi người nuôi thế nào mình không biết nhưng mình nuôi chú lâu nhất là 6th con nhanh thì chỉ vài ba tuần đên 3th bạn ah. Chúc bạn thành công

6. zoltri

zoltri Member

Thích đã nhận:
    5
    Các pác ơi cho em hỏi tại sao tránh cho khuyên ăn sâu quy mà chỉ cho ăn cào cào, em thấy cho ăn cào cào bất tiện quá vì chỉ có theo mùa còn sâu lúc nào cũng có

7. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình cho chim ăn sâu qui còn bất tiện hơn đó vì loại này là doping cực mạnh( cực nóng) nếu lạm dụng dùng không đúng dễ gặp hậu quả lắm. mình cũng đã có thữ loại này và hậu quả mình gặp là chú chim bị trọc toàn thân. nếu bạn có cách dùng sâu nào tốt nhớ chỉ mình với nhé.

8. hiencoc

hiencoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Xin cảm ơn sự chỉ dẫn của mọi người, hiện tại mình vẫn cho chim ăn sâu nhưng ít thôi nên không thấy có hiện tượng rụng lông,( lúc đầu thì cho ăn nhiều) .

9. quangvo

quangvo Member

Thích đã nhận:
    9
    Có ai cho thể chỉ cho mình cách ai sâu quy một ngày bao nhiêu là đủ vì hiện giờ châu châu hiếm quá.

10. Linh♂

Linh♂ Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng tập chơi thôi nên còn phải học hỏi nhiều ! Đọc trong 4r mình thấy bạn nên bổ sung thêm sâu quy cho Khuyên hàng ngày thôi , còn kám trứng vẫn là chính , mõi ngày cho độ 20con, chia 2 lần bạn ạ !

11. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Không biết Khuyên bạn đã vào cám chưa, nếu chưa thì phải cho sâu và chuối cho nó ăn ( chuối trộn lẫn cám ) nếu Khuyên bạn ăn cám rồi thì tốt ,, mỗi ngày cho ăn 2 - 3 lần mỗi lần 5-7 chú sâu là ổn !
    Chúc bạn thành công !