Một thắc mắc mong được giải đáp?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi vinhhan, 15/8/10.

1. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Chắng là vừa rồi đứa bạn em có đi mua CG. Nhưng anh này chẳng biết gì về cu cả.:D Em có nói qua di động cho anh ấy biết các đặc điểm của con cu hay mà em học được trên diễn đàn. Anh này thấy 1 chú có lông mũi mọc ra,chéo cánh ,to con. Anh này định mua rồi nhưng người bán-ông này là dân bẫy lưới,cũng có quen biết với anh bạn của em - nói con cu này dỡ ,và ông ta lựa con khác cho ,còn những con còn lại được một người khác mua về làm thịt hết:eek::eek: .Ông này nói là mấy con cu lông mũi mọc ra ông ta bẫy được hoài,và ông ta cũng không bao giờ giữ lại nuôi cả .Vậy nếu 1 con cu chỉ có một đặc điểm như : lông mũi dài thò ra ngoài ,2 cánh chéo nhau..v..v. liệu có phải đã là 1 con cu hay ,hay là phải còn xét đến nhiều yếu tố khác nữa?
    Mong nhận được sự chia sẻ của mọi người.
    Thân.

CuCườmBổi thích bài này.
  2. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    ................hiiiiiiii, chào bạn! đâu có quan trọng em nó hay dở, miễn sao thấy lạ là nuôi, nuôi thành bộ sưu tập thôi....đâu cần phải bắt bổi nhiều mới nuôi.....đôi khi con đó thành mồi rồi bắt bổi dở nhưng vì nó thuộc hàng hiếm hay lạ mắt chúng ta cũng ko thể bỏ qua đc đúng ko, mà bắt bổi nhiều làm gì cho chật nhà.....hiiiii......nuôi nghe gáy là trên hết..........em nói vậy đi ngược lại nhiều người chơi cu thì phải.....hiiiii.....

3. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chim bổi mua từ người đánh đất...hên xui thôi bác, bác thích là nuôi...và nuôi thêm vài em tốt tướng tý ... Thì thế nào cũng được một em hay cho mà xem.
    Chúc may mắn

Thân

4. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Tôi đọc được trên diễn đàn này câu: "Nhất thời lông mũi mọc ra, nhì thời chéo cánh thứ ba sa cườm". Chỉ cần có 1 trong 3 điểm trên thôi, chim cũng đã có hạng rồi. Đàng này nhất nhì nó có hết, lại còn to cu nữa ...
    Tôi mà gặp chim như vậy là tóm ngay vì tôi nghĩ:
    - Mình không biết nhiều, chưa nhìn được những điểm khác, nhưng đây là những điểm hay mà mình đã biết, vậy thì cứ tóm đã rồi hỏi thêm, ít nhất chim cũng có vài điểm hay. Việc xét đến các yếu tố khác tất nhiên là phải làm rồi, mình chưa làm được thì phải nhờ giúp đỡ, nhưng nếu không đem nó về thì đâu còn cơ hội thứ hai ...
    - Xác xuất được chim hay cao (vì các cụ đã dạy vậy mà),
    - Có cơ hội để nuôi và chiêm nghiệm chim có đặc điểm lạ,
    Thân.

5. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Mình cũng thấy vậy,lạ là tóm về nuôi...nuôi cho biết ...hiii,còn chim mồi chơi thi cũng đầy ra đó tuyển không được con này thì tìm con khác thôi,chứ chim lạ thì khó lắm...cứ tóm về mình nuôi không thích lại đưa anh em bạn be nuôi để chiêm nghiệm đúng sai,cũng như để quí anh em cùng chơi thấy được cái khó thấy, khó tìm...mình nói thiệt nghen,gián cánh mình có,bạch đề có,chéo cánh,giao long...cũng thấy nhưng cái lông mũi mình chưa thấy,chỉ nghe mấy bác trên diễn đàn nói thôi nên mình thấy là tóm về ngay không si nghĩ nhiều...hiii.mà cũng nói thiệt nghen hàng hiếm có bao nhiêu mình tóm hết không nuôi nổi thì cứ chia anh em nuôi,cũng như mình anh em nào có hàng hiếm không nuôi nồi thì cứ gởi mình thế thôi...hiii.thiệt là tham hết biết mấy bác nhỉ..?hiii.thân.

Last edited: 16/8/10
  6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    ông ấy là dân chơi cu gáy bẫy rất nhiều? những đặc điểm hiếm như vậy mà mấy bác trên diễn đàn chỉ là hay sao ko mua. nhưng có một điều từ trước đến giờ dân chơi cu gáy đúng nghĩa , bẫy được bổi hay đố bác bỏ tiền ra mua nổi con bổi đó. bác còn phải coi lại nhiều yếu tố khác nữa, nếu sưu tập hàng hiếm thì mua cho có bộ, nếu mua về làm mồi thì lại khác bác àh. các cụ hồi trước có nói tới chéo cánh nhưng tôi thầy những con chéo cánh thì lưng móp hê hê hê sa cầu thì khỏi bàn ấy vì sao vì nó thiếu nước hậu ko có gù thì sẽ sa cầu là khó nói ....bác mua về chơi đi rồi sẽ biết. tôi đã tận tay bắt được 2 con lông mũi, tôi và anh Thắng còn cầm sợi lông mũi giựt xem có chắc ko he he chim dở òm, về gù ko lại mồi thì nuôi cái giề .

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Vì là chim bổi nên nghe mô tả cũng khó, nếu có thể bác chụp hình lên cho anh em trong diễn đàn nhận xét hộ thì tốt hơn. Theo tôi, nếu ngoài hai đặc điểm trên mà nó có tướng mạo của một con mồi tương lai thì mua luôn bác ạ! chim bổi chắc cũng không đắt lắm, về nuôi thử.
    Mồi hay hay dở cũng còn tùy gu chơi nữa! Quê tôi mà có con mồi nhiều nước lừa thì được đánh giá cao lắm đấy!
    Thứ nhất lông mũi mọc ra
    Thứ nhì chéo cánh, thứ ba sa cườm
    Đấy là câu tục ngữ tổng kết về những con CHIM MỒI tài hoa, sát bổi của quê tôi đấy bác! Gù nhiều cũng quý với chim mồi đất, và cả mồi lồng nhưng phải gù đúng lúc đúng chỗ nữa, và... với mồi cây gù cũng chưa phải là yếu tố quyết định! he he!

Với lại mấy ông cụ già mà mình biết sơ sơ là mấy cụ hay nói ngược lắm đấy các bác ạ! Giá như bác thấy cụ ấy bán con chim có lông mũi và chéo cánh cho người ta mua làm thịt thì chớ, chứ đằng này,...!
    Chúc bác vui!
    CÒn nữa! chim chéo cánh không phải ít gù đâu, Nếu xét về tướng mạo, gù nhiều, gù ít không phải là chéo cánh hay lưng lõm! Tôi chơi mồi chéo cánh rồi (hiện nay đang cầm đi bẫy) nói nó ít gù là không đúng! he he! Mồi chéo cánh mà lưng nó không lõm thì chéo làm sao được nhỉ?! Khà khà khà!

8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Với lại mấy ông cụ già mà mình biết sơ sơ là mấy cụ hay nói ngược lắm đấy các bác ạ! Giá như bác thấy cụ ấy bán con chim có lông mũi và chéo cánh cho người ta mua làm thịt thì chớ, chứ đằng này,...!
    Chúc bác vui!
    CÒn nữa! chim chéo cánh không phải ít gù đâu, Nếu xét về tướng mạo, gù nhiều, gù ít không phải là chéo cánh hay lưng lõm! Tôi chơi mồi chéo cánh rồi (hiện nay đang cầm đi bẫy) nói nó ít gù là không đúng! he he! Mồi chéo cánh mà lưng nó không lõm thì chéo làm sao được nhỉ?! Khà khà khà!

Thế em và bác lại ngược quan điểm rồi, tất nhiên có rất nhiều trường hợp ngoại lệ, lưng gù chéo cánh có nhiều chứ bác. nhưng có một số kinh nghiệm của các cụ hồi xưa ứng với một số phong cách mới như bây giờ thì hơi khác biệt chút tôi lấy ví dụ thế này để ae cùng tham khảo và chiêm nghiệm nhé :
    thứ nhất đồng ý với bác nam nhi là nhất thời lông mũi mọc ra
    thứ nhì chéo cánh thú ba sa cườm hoàn toàn đúng.
    nhưng con chéo cánh cũng phải xét lại tùy con, con lông mũi, sa cườm cũng tùy con nữa bác àh ! ko phải con nào mang những đặc điểm như vậy là chắc chắn hay. tất cả những đặc diểm nhìn tồng thể thì phảo xem xét lại từ đầu, mỏ, chân, quy, cánh, cấp mình, ngực, lưng và màu mắt nữa . bác biết ko trên tôi cũng chưa có con mồi nào gián cánh, móng trắng, lông chân, lông mũi, gián cườm, mỏ đỏ mà chơi cho ngnon lành và có tiếng cả. tôi chỉ khẳng định một điều con chim đang gù mà chuyển sa cầu máy cánh thì hầu như yếu gù có bắt bổi nhưng bắt rất lâu và mất thời gian.

9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Tôi thì vẫn có một ao ước được nhìn thấy chim mồi mỏ đỏ, Móng trắng, Lông mũi,... nhưng chưa có vinh dự này! Mồi gián cánh thì tôi biết nó là i mồi cây chơi xuất sắc ở nước gù hậu, không bao giờ bỏ gù cả! (Từ năm 1998 - 2004 tôi cầm con mồi này, đó là con mồi chơi rất hay và sát bổi, tiếc là do khâu chăm sóc không kỹ nó bị bệnh mà tôi lúc đó lại thiếu kinh nghiệm nên không giữ được). Nếu bác Thiện có may mắn nhìn thấy những con mồi Mỏ đỏ, Móng trắng, Lông mũi,... và được chứng kiến lối chơi của nó thì xin cho anh em diễn đàn mở rộng tầm mắt bằng cách chụp hình hoặc quay video clip cái thì anh em cảm ơn bác lắm lắm đấy!
    Chúc bác vui!

10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Nếu có những con như vậy mà hay nhất định em sẽ pót cho ae coi để khẳng định bác nói đúng. tôi thì đang nuôi một con gián cánh, gián quy, 1 con gián cánh, gián cườm và gián cổ, 1 con 2 móng sau trắng như hạt gạo, một con 8 móng trắng 2 chân giao long nhưng nó ko có gì hay chi để nuôi xem thế nào thôi. một con mồi đất một bên mũi có lông mũi mọc thò ra nhưng con đất này chỉ đánh đất chứ đánh cây cả ngày ko con nào về đấu... ko phải chất giọng dữ mà chất giọng ko hay gù cũng tàn tàn...thúc có lợi cốt. cho nên tôi ko đánh giá cao về máy con chim này, nó có sợi lông mũi nên khi nó gù cái âm gù nó phè phè như nghẹt thở....

11. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Bác Thiên ơi , post con có lông mũi lên cho ace chém ngưỡn đi , bãn thân Hai Việt nghe nói chim có lông mũi lâu lắm rùi mà chưa đựoc nhìn , chỉ nhìn thôi , chứ không bao giờ đặt vân đề trao đỗi , thưc ra Hai Việt rất tò mò , nghe cu lạ thì muốn nhìn cho biết , chứ hay vỡ tùy con thôi , hy vọng ace box cu gáy có thễ thấy cu lông mũi .
    chào thân Hai Việt

12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    he he bac hai việt này để con mượn máy ảnh chụp nhưng sợi lông mũi có một bên thò ra ngoài đầu mũi thôi .

---------- Post added at 10:52 AM ---------- Previous post was at 10:24 AM ----------

Một tháng nữa con sẽ pót những con cu gáy đẳng cấp nhất của bảo lộc và một số con mà con biết nó hay, để ae xem cho vui.. có tất cả khoàng gần 15 con chim xuất sắc của rất nhiều cao thủ mà con biết, con định mượn cái máy ảnh xịn xịn chút, chụp lại toàn bộ để pót cho đúng mức bác àh. nhưng con phải hỏi ý kiến của tất cả ae trên con xem họ có muốn cho chụp ko mà tôi. đôi lúc muốn đưa hình ảnh nên nhưng ngại sợ ko đúng tầm, đúng mức thì ngại chết. trước giờ chụp bằng cái điện thoại mà có những con mồi cứ dí cái điện thoại là nó quay ko chụp được chỉ chụp vài con bổi và mồi hiện có cho ae chơi.

Last edited: 17/8/10
  13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    ơh nhưng mà em và bác namnhi tranh luận cùng trao đổi ấy nha, chứ ko phải tranh cãi như vậy mới tốt kẻo ae lại hiểu nhầm thì mất hay bác namnhi àh. chim mỗi vùng mỗi khác ko thể lấy cho chim vùng này ứng với chim vùng khác, chim ngoài bắc chịu được khí hậu 4 mùa, trong nam thì chỉ có 2 mùa mưa và nnắg nên ae chúng ta nên trao đổi những thông tin hơn là những ...tranh cãi phải ko bác.

14. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Cảm ơn các bác đã đọc chủ đề này . Em thì chỉ học lóm diễn đàn thôi , thấy mấy con CG có những đặc điểm hay như các bác nói nên cũng hơi tiếc khi biết là nó bị làm thịt. Ở quê em số người chơi CG đếm trên đầu ngón tay ,chỉ có chào mào là nhiều thôi. Để hôm nào em với anh bạn kia đi qua lại ,coi thử liệu có còn những con CG có đặc điểm gì đặc biệt như đã học được từ mọi người không . Nếu có thì em sẽ úp lên cho mọi người xem thử.
    Chúc vui.