Một thắc mắc nhỏ mong được ae giải đáp

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vinhhan, 25/8/08.

1. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Mình thấy trên diễn đàn có nói nhiều đến chim thuộc và chim mộc ,nhưng thú thật mình ko biết chim như thế nào thì dc gọi là mộc ? là thuộc? .Mong dc ae giải đáp

2. HUYA-CAYCHIMCA

HUYA-CAYCHIMCA Member

Thích đã nhận:
    0
    chim mộc là chim mới bãy được chưa an cám còn chim thuộc là chim đã nuôi có thời gian ở trong lồng và nó đã hót trở lại

3. DUNGK

DUNGK Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim mộc là chim mới bẫy , huặc mới đi bắt ở lồng tập trung về chưa ăn đc cám. còn chim thuộc là chim đã nuôi trong lồng được 1 thời gian, ăn đc cám rồi, đã hót rồi, còn mức độ thuộc của con chím đến đâu còn phải do bạn nuôi đc lâu chưa, có tuổi lồng chưa nữa kia,,.....

4. TruongLuuThuy

TruongLuuThuy Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim thuộc là nó đã thuộc bài rồi, ví dụ biết sang lồng tắm, quen người ...

5. phonghalong

phonghalong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Mộc= lạ , mới, vừa bẫy được nhẩy ...chưa ăn cám cần thuần dưỡng . THuộc = thuần, quen.........vậy thôi bạn ạ!

6. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kiến thức của mình thi chim mộc là chim bẫy ngoài thiên nhiên ( ở ngoài hàng họ thường nhốt tập thể )chưa dạn người có con đã líu đc và cũng có 1 số con chưa biết líu có 1 cái đấy lại phải biết chọn. Nói chung xác định nuôi khuyên mộc thì đòi hỏi phải kiên trì ko có rất nhanh nản nếu mua về phải dậy cũng khá vất vả đấy,đc cái giá thành chim mộc thì rẻ hơn chim thuộc dao động tầm 30>50K/em. Còn về khuyên thuộc thì nó dạn người hơn và quen ăn cám rồi và đã biết líu lo nhưng khi mau cũng phải để ý xem em nó có bị tật j ko nhé,nuôi chim thuộc nhàn hơn so với chim mộc giá cả 1 em tầm 300>500K chim đc tầm gần 1 tuổi lồng
    Đây là ý kiến riêng của em có gì thiếu mong các bác cứ góp ý, em cũng mới chơi hiện em đag có 2 con khuyên mộc ở nhà, 2 em này líu cũng ác phết mỗi tội chưa đc dạn người cho lắm.

7. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    đơn giản là chim thuộc là chim đã dạn ngừoi có thể là nuôi từ mộc lên đã được thuần hòa,hoặc chim thuộc được nuôi từ chim non nên,chim mộc là chim đánh bắt ngoài tự nhiên chưa dạn nguời chưa biết ăn cám{những con chưa bi bẫy bao giờ} chim mộc có con líu được có con bánh tẻvvv...nói chung cần có thời gian và cách c hăm sóc thì chim mộc mới thuần được