Một trại nuôi quy mô lớn của TQ

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi dungphoduc, 13/9/11.

1. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Với quy mô khoảng 1000 đôi thì đây thực sự là một địa chỉ đáng để học hỏi về cách quản lý. Thôi anh em cứ xem ảnh đi rồi năm tới đến mùa để ae ta sang tham quan nhỉ :D

hao chay, Namç, phivh and 9 others like this.
  2. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,425
    Hệ thống này xem chừng có vẻ Tây nhỉ. Cóng bộ nằm ngoài, chuồng rất thấp, bề sâu cũng ngắn. Nói chung hợp để nuôi yến hót. Nhưng nếu có điều kiện thế này thì nên thiết kế khay đựng phân đồng bộ. Nhiêu đây chuồng mà làm thủ công thì cực phải biết. Cho thêm ít thông tin nữa đi ngài để xem cách thao tác có tiện ko. Thanks

3. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    @SC: Cái này là loại lồng kẽm (hình như của TQ- cỡ 70x 40x 40) nó có máng phân bằng nhựa đó SC à. Tôi cũng đã tính đến việc dùng loại như vậy trong tương lai khi đàn yến nhiều lên.

4. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,425
    À ko. loại lồng TQ em biết. Ý em là mỗi lồng nó lại có 1 khay đựng phân riêng nên khi vệ sinh cực lắm. nuôi ít thì ko sao chứ nhiều mà làm thế thì lâu lắm. tiện thì có loại này

Như anh thấy. Họ để thoáng luôn. Chỉ việc cuộn giấy lại là xong. Mình cũng có thể chế biến được như vậy cho tiện với điều kiện là nuôi nhiều.

5. thsondnpt

Thích đã nhận:
    160
    Loại lồng này của VN mình đúng không SC? Nếu đúng thì ở đâu sản xuất và không biết giá thành của nó bây giờ bao nhiêu vậy SC, nhất là phụ kiện để ăn.

6. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    hì, lồng của tq là loại 60x40x40 thôi. Họ cũng ko có dk như bên tây dc, mọi thứ đều sẵn, đem đặt 1 đống lồng giá thành cao rồi kể cả giấy lót ... CÒn dọn dẹp thì em nghĩ chỉ có cách thủ công :D

7. thsondnpt

Thích đã nhận:
    160
    Thiết kế máng ăn bên ngoài như vậy tôi thấy rất tiện, thức ăn đỡ văng ra bên ngoài và như vậy mình cũng giảm bớt công sức quét dọn. Vấn đề là ở VN mình có sản xuất các phụ kiện này không? chứ nếu đặt làm thủ công thì giá thành e cao quá. Các bạn có hình cận cảnh các thông tin này không share cùng anh em nhe. Thanks

8. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    VN thì chỉ thấy có cóng ăn ngoài này ở 1 số lồng sắt đơn hàng TQ sử dụng chứ chưa thấy bán lẻ. Như ảnh trên em up thì anh để ý chủ nhà cố tình treo cóng bt ở bên ngoài, rồi để khe cửa hở khoảng 1.5cm như vậy chi có thể thò đầu ra ăn nhưng ko bay ra dc. Một mẹo đơn giản, ko tốn kém hehe.

9. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,425
    lồng này ở VN vẫn làm được. Có điều khay rút phân thì phải tự chế. Đây là những kiểu lồng thường và giá thành ko cao. Nhìn chất liệu là biết ngay. Còn loại tốt thì có đây, chỉ có điều là đâu tư cũng tốn kém hơn. Lồng này cũng của nước ngoài

To dungphoduc: như tôi nói đấy. Nếu nuôi nhiều mà gặp những lúc cao điểm mà ngồi rút từng cái từng cái ra thì có ngày phát điên lên mất. Hiệu quả ko có mà năng suất cũng ko. Để thời gian đó đi uống càfe còn hay hơn. Hehehehe

to thsondnpt: sống ở Tây sướng thế đấy. Ra ngõ thứ gì cũng có. Nhưng mà anh em mình sống ở VN quen rồi. Cứ phải tự thân vận động mới hấp dẫn anh ơi. Chứ bỏ đống tiền ra mua thì em thấy ko thú vị cho lắm với lại muốn mua cũng chẳng có mà mua. Thân!

Last edited: 13/9/11
  10. thsondnpt

Thích đã nhận:
    160
    Trước đây tôi cũng đã từng tự làm lồng để nuôi, và cũng thích như vậy. Nhưng nay thì time rãnh ít và số tiền bỏ ra để mua đồ nghề nhiều quá nên thôi. Chung qui cũng vì giá thành để mình tự sản xuất ra cao hơn là đi mua nên cái thú (sở thích) tự làm lồng cũng giảm đi.

11. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,425
    À. Vấn đề lồng thì ko bàn. Vì nuôi ít hay nuôi nhiều thì cũng phải đặt làm cả. Ko ai tự nhiên lại bỏ tiền mua máy ép hay máy cán vỉ về chỉ để làm vài ba cái lồng rồi bỏ xó. Ý em là mấy cái phụ kiện linh tinh ấy. Nhìn của họ thì thật bắt mắt nhưng khéo léo 1 tý thì mình vẫn có thể làm được và ko nhất thiết phải bỏ tiền ra mua, trừ khi anh có ý định nuôi thành trại như họ. Thân!

12. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Hi vọng một ngày không xa.............anh em ta sẽ có vài trại nuôi qui mô như người ta...:d

13. thanhnghia.dba

thanhnghia.dba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136

Quy mô rất chuyên nghiệp, Ở VN chỉ thấy bán loại lồng TQ 60x40x40 là thông dụng nhất thôi. ko biết ở VN có mua được loại chuồng này ko ha?

14. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Nhìn trang trại của bên tây mà chỉ biết thèm thôi! Nhiều chim và đẹp nữa chứ! Cách nuôi khoa học, cần học hỏi!

15. Nổ công tử

Nổ công tử Member

Thích đã nhận:
    1
    Bao giờ ở nước mình mới có được mô hình như vậy nhỉ. Mong các bác tâm huyết với yến cố gắng để anh em có nơi đến tham quan.

16. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Mấy cái đồ phụ kiện đó cũng ko phải là khó, bác nào mở cửa hàng chim Yến, mang mẫu đi đặt hàng gia công rồi về bán cho anh em nào, cũng đơn giản thôi mà

17. thsondnpt

Thích đã nhận:
    160
    Mọi người có biết giá của loại lồng TQ 60x 40x 40 bao nhiêu/ 1cái không vậy. Nếu lấy nhiều thì có giảm giá không? Ở Đà Nẵng ít thấy loại này lắm.

18. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Giá ở Tphcm thì vào khoảng 180k->200k/ 1 cái, mua nhiều thì tùy thuộc vào khả năng thương lượng !

19. thaianhdang

thaianhdang New Member

Thích đã nhận:
    1
    Hệ thống nuôi Yến có thể nói là quy củ , em thấy cấc bác sưu tầm tốt , em up thôi

20. LỘC

LỘC Active Member

Thích đã nhận:
    41
    Ban co the cho minh vai dia chi trai chim o TQ, co dip du lich se tham quan. Cam on nhieu