MỘT VÀI CÁCH THUẦN DƯỠNG CHIM BỔI (MỘC)

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi nguyen_tonny, 20/1/11.

1. nguyen_tonny

nguyen_tonny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    có hai loại chim mà ta thường gặp:
    loại thứ nhất: những chú chim ma chúng ta tự tay bẫy về......hoạc bạn bè bẫy dc......cho, tặng, bán....vv
    khi chúng ta sở hĩu những chú chim như vậy thường là những chú chim hay vì ta dã dc mục sở thị....
    cách thuần dưỡng : trươc hết cho chim vào lồng rộng khoảng 1-2 tháng cho chim thích ngi vói cuôc sống
    ở trong lồng. sau dó cho chim ra lồng bình thường(lồng tròn hoạc lồng vuông..)khoảng 3-4 tháng.
    sau thời gian này cho chim ra lồng nhỏ khoảng 5-6 tháng.đê ở nơi nhiều người qua lại (tốt nhất là dặt dất..)
    sau thời gian này cho chim ra lại lồng bình thường....như vậy ta dã có môt chú chim tương dối thuần.
    chỉ sau một vụ lông thì dã có chú chim dể choi rồi.....
    chú ý: chim mới bẫy về các bạn ko nên cho ngay vao lông nhỏ vì chim còn hoảng như vậy sẽ làm chim bị
    ngoái...lộn..........
    loại chim thứ hai: là những chú chim mua o cửa hàng chim cảnh cách thuần dưỡng vẫn như vậy
    bỏ bớt công doạn ko cần cho chim ra lồng tập chung nữa vi thông thường chim o cửa hàng ở trong lồng
    tập chung cũng vài thang rồi.....................
    chúc anh em có nhiêu chú chim hay............:D

anxuanloc thích bài này.
  2. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Theo mình chim bổi mới mua hay bẩy đc thì trước tiên đem về nhốt vào lồng vuôn " để chim đở bị hư lông đuôi và thúc " trùm chim lại hé 1 xíu. Giống như a HoàngĐL có bày cách thuần chim bổi nên mình cũng ko nhắc lại. còn mình nuôi chim bổi thì thường cho e ấy vào lồng 52 ( lấy cái màn cắt ra quấn quanh lòng để e nó thúc ko bị tróc đầu hehe. rồi cũng lấy áo lồng trùm lại như trên. Mình thấy làm như dậy e ấy đở thúc và nhát hơn, sau 3 tháng là bạn có thể tháo màn ra đc rồi... còn việc e ấy chơi có tốt ko là do bạn... chúc bạn có chú chim đẹp

anxuanloc and nguyen_tonny like this.
  3. duoixoe

duoixoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mỗi người 1 kinh nghiệm thuần mộc khác nhau nhưng nói chung CM là loài dễ vào cám và thuần , cách đặt đất là dễ và nhanh đứng chim nhất . Chúc các bạn có những chú chim hay !

anxuanloc thích bài này.
  4. Chích_Bông

Chích_Bông Guest

theo mình thì k cần dặt đất đâu.Cứ treo ở gần đường đi lại thì chim sẽ nhanh thuần,và chủ yếu là khi đi dãi k sợ giao đọng xe cộ bạn à.