Một vài điều về chim Chào mào Lạng Sơn.

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi nguyen_tonny, 13/1/11.

1. nguyen_tonny

nguyen_tonny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    thứ nhất: bộ chim nhìn chung la dẹp. to chim, trường chim.mào to.......
    thứ hai : nước dấu, dấu tương dối tốt......ché sục....chim tương dối nhanh nhẹn
    thứ ba : chất mình ko ưng lắm.......vì giọng hơi dơn diệu....ko luyến láy nhiều
    nhưng bù lại giọng rất uy lực......và mình rất thích giọng dặc trưng của chim vùng này.....( giọng mái)
    huýt.......hù.....hù huýt .....hiu... ko có giọng. bắt.... cô.... trói côt...... như chim vùng tó ....hay cự dà.....
    nếu các bạn chơi giọng thì chim vùng này ko phải lựa chọn tôi ưu nhất......
    chúc anh em trong diễn dàn luôn vui khỏe.........và có thật nhiều chú chim hay.....
    thân ái
    nguyen_tonny

bdbird and yeuchaomao like this.
  2. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Mình đã nuôi nhiều chào mào Bắc rồi nhưng phải nói rằng chim Bắc ra giọng và đảo giọng chậm, không luyến láy, cục tính, sục đánh. Nước đấu không uyển chuyển lên xuống chậm và ít hót. Giọng chậm và ngắn giọng.Về hình thức thì đẹp nhưng ăn cũng nhiều, ị cũng nhiều nên mình cũng phải giải tán hết để Thương về Miền Trung thôi.

nguyen_tonny thích bài này.
  3. ca heo

ca heo Member

Thích đã nhận:
    21
    Hôm qua phiên chợ Lạng sơn, ngoài chợ toàn chào mào và mi. Giá cả rất dễ chịu (20-30k/ em chào mào bổi). Quả thật Cm Lạng sơn rất đô con và giọng hót rất to, vang và đầy uy lực

4. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    tuyền chơi CM Hòa Bình chưa thử Lạng Sơn bao giờ nghe các bác nói đã thấy hay roài. em thì cứ con nào củ to là khoái rồi ;))