Một vài hình ảnh bẫy chích chòe lữa đây!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi dang sen, 13/4/10.

1. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Chào tất cả mọi người! Đã lâu kể từ khi Diễn đàn bị trục trặc kỹ thuật do tin tặc tấn công....một số hình ảnh về bẫy chim chích chòe bị mất, nay mình vừa đi bẫy có chụp được vài hình ảnh, mời các bạn xem vàg góp ý cho diễn đàn thêm sinh động nhé!
    Đây là nơi tập kết xe để chuẩn bị vào rừng bẫy ( 07 h 26 phút ):
    Và đây là đoạn đường băng qua các đồi để vào nơi bẫy (đi khoảng gần 4 km )
    Tiếp cận vào rừng và tìm vị trí đặt bẫy:
    Huýt gió mồm và nghe tiếng chòe lữa đáp trả...gài bẫy thôi !
    Chim mồi đấu chim rừng.......!!!!..một em nhé .
    Thêm một em nữa nhé !!! lên đường về thôi ( 09h 12 phút) !!!
    Chúc các bạn vui vẻ, hạnh phúc !!! xin chào!!!!

Ủa sao không thấy các hình 2,3,4,5,6 nhỉ, mình post lại nhé !mình mới tập post nên quên "host it ! mon các bạn thông cảm )
    Và đây là đoạn đường băng qua các đồi để vào nơi bẫy (đi khoảng gần 4 km
    Tiếp cận vào rừng và tìm vị trí đặt bẫy:
    Huýt gió mồm và nghe tiếng chòe lữa đáp trả...gài bẫy thôi !
    Chim mồi đấu chim rừng.......!!!!..một em nhé .
    Thêm một em nữa nhé !!! lên đường về thôi ( 09h 12 phút) !!!
    Chúc các vui vẻ, bạn sức khỏe, hạnh phúc. Thân !!!

Last edited: 13/4/10
    PHONGTB, BinBin2005, dongkj and 19 others like this.
  2. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    cảm ơn bác đã cho xem ..................................................................thanks

dang sen thích bài này.
  3. lkn

lkn Member

Thích đã nhận:
    39
    anh em đi như vậy vui wa anh ơi...................................

dang sen thích bài này.
  4. bachlongsu

bachlongsu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    trời ơi đã quá anh ơi vừa đc dã ngoại vừa có chim chơi luôn

5. dang sen

Thích đã nhận:
    162
    Xin chào các bác !
    Hôm trước, khi Diễn đàn ABV chưa tạo phiên bản mới này thì mình muốn post hình thì chọn browse. Nhưng giờ muốn post một vài hình ảnh mà mình vừa đi bẫy trong đợt nghỉ lễ vừa qua để các bác thưởng thức....nhưng không biết chọn hình và post như thế nào ! ( không thấy có dòng chữ browse - nên không post hình được ; nhân tiện hỏi luôn các bác về cách chèn video vào để các bác xem và đánh giá ! )

dungvoi_hp thích bài này.
  6. dungvoi_hp

dungvoi_hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    hay quá anh em ơi , chim chòe lửa mồi của bác chắc sát chim rừng lắm phải không bác, bác cho em xin ít kinh ngiệm chọn chòe lửa được không, em thấy người chơi thường chơi chòe lửa Nam nhiều hơn , giá trị hơn , và giống này đuôi cũng dài hơn

dang sen and xuân hải na like this.
  7. hoangmanhtruong

hoangmanhtruong Member

Thích đã nhận:
    1
    nói về chích chòe lửa miền nào thì em không dzám nói phét. Nhưng chim o Gia Lai thì bác không chê vào đâu được. Hôm nào bác dungvoi_hp tuyển xem nguồn gốc đúng GL là good thôi bác ạh! Sẵn đây anh dang sen có số phone cho em xin. Em ở dưới Quy Nhơn, có cơ hội lên trên ấy tìm anh học hỏi thêm sẵn xem có chú nào mới bẫy được em xin tuyển 1 vài chú. Thanks!!!

dang sen thích bài này.
  8. pjduc_tk

pjduc_tk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    thanks bạn đã cho mọi người cùng xem........................

9. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Không biết hiện giờ trong sâu thẳm rừng già của Gia Lai có còn những con lữa đuôi 25-26 cm như mấy năm trước không anh hoangmanhtruong - chứ em thấy đại đa số chim HCM giờ từ Đà Nẵng vào . Giá lửa giờ kinh quá.

PHONGTB and dang sen like this.
  10. dang sen

Thích đã nhận:
    162
    Chào các bác ! Chào maọi người !
    Thật có lỗi với mọi người vì cũng vì đam mê chim mà trong vòng tháng đã mất 2 cái điện thoại ( giá thì không bao nhiêu - nhưng bên trong 2 máy đó có rất nhiều clip mình quay canh chòe lữa bắt tại rừng, cảnh chim chích bong sập bẫy....), mà trong đó là tâm huyết mình đã sưu tầm hơn một tháng nay để đưa lên mạng anh chị em xem...thật đáng tiếc...hai cái thẻ nhớ (mỗi thẻ 1 gi ) ấy giờ không biết ở đâu ( người ta nhặt được lấy sim ra, nên không liên lạc được để xin lại thẻ nhớ )...tiếc quá!!!!
    Mình sẽ sớm làm lại vài clip cảnh bẫy chích chòe, và một số loại chim khác để anh chị em tham khảo.
    to: hoangmanhtruong: Số ĐT bị mất của mình: 0914.271.117, hiện đang dùng tạm số 01232881400 ( số tạm ), số bàn cơ quan: 0593827652, tên Đặng Sen.
    to: candat: thực tế chim chích chòe lữa duôi dài 25 phân ở Gia Lai cũng có nhưng không nhiều. Tuy nhiên, do phong trào chơi chích chòe hiện nay phát triển mạnh nên giá có cao hơn trước đôi chút.
    Tạm biệt các bạn! mình có việc đột xuất tí. Thân !!!!

PHONGTB thích bài này.
  11. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Mình thấy trên mạng có cái video bẫy lửa..anh em xem thử(nếu là của ai thì xin lỗi..và xin phép trích dẫn).mình ko chơi lửa chỉ chơi than..[video=youtube;2xaF89YYAr4]http://www.youtube.com/watch?v=2xaF89YYAr4[/video]
    Cũng là một cách bẫy nhưng hơi dã man...monh đừng ai làm theo@
    [video=youtube;E81vFaiUziU]http://www.youtube.com/watch?v=E81vFaiUziU[/video]

12. dang sen

Thích đã nhận:
    162
    Chào mọi người !!!chào mienque.nct !
    Cảnh quay bẫy chim chích chòe lữa trên nhìn xem cũng thích nhưng hình hơi nhỏ, nên zoom cho hình lớn lên, hoặc tiếp cận gần hơn tí nữa và ngụy trang kín một tí thì có thể quay cận cảnh được- vì loài chòe lữa khi hăng lên thì không còn cảm giác sợ ....(!) nữa. Còn cảnh quay thứ hai không phải bằng lồng bẫy ( là lồng chim đang nuôi- chim chưa thuần lắm ), mà bẫy bằng lông ngựa- , loại bẫy này nhìn thấy sao sao ấy. tuy nhiên, trường hợp quá cần thiết thì mới nên dùng cách này chăng !!!!

---------- Post added at 03:16 PM ---------- Previous post was at 02:48 PM ----------

.
    Chào các bạn !!!
    Việc chọn chòe lữa để nuôi , theo mình thường chọn là : Đầu xà ( mỏ trên và trán gần như thẳng hàng ); mắt sâu, đóng sát đỉnh đầu; mõ thẳng (hơi cong phần chóp mỏ một tí), mỏng mỏ ( mỏ dưới), sống mỏ trên phải sắc cạnh; vai, ngực nở; cổ cao; thân mình dài; cao cầu ( chân đứng cao ); lông có sắc đen bóng nhìn càng đẹp ; phần túm lông trắng phía sau lưng càng to, lớn càng tốt.....tuy nhiên, thêm một tí măy mắn ( duyên ) nữa là được.....
    Hiện nay chích chòe lữa đuôi dài tầm 25->>>>26 phân ( cm) ở Gia Lai cũng ít hơn lúc trước, và phong trào hiện nay chơi chòe lữa đang phát triển, nên giá cả có lên tí chút , giá những chú chòe có đuôi từ 23 phân trở lên giá cũng khác hơn với những chú bổi bình thường ( 80-->>>>100 k / 1 con ).
    Chúc những anh chị em chơi chòe lữa sẽ tìm được những chú chim ưng ý !

lulu thích bài này.
  13. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Cảnh bác dang sen đi bẫy sao nhìn giống cảnh dưới vùng madagui giáp ranh giữa LÂM DỒNG VÀ TÂN PHÚ(ĐỒNG NAI)quá.

dang sen thích bài này.
  14. dang sen

Thích đã nhận:
    162
    .
    Chào các bạn ! chào mienque.nct ! Ở trên Gia Lai có rất nhiều luống bẫy chim, bởi đây là khu vực Tây Nguyên nên có nhiều rừng núi, vừa tiếp giáp các tỉnh Kon Tum, Đăk Lăk, Phú Yên, Bình Định, và giáp ranh biên giới Cam Pu Chia ( tỉnh Nata rasaki ). Trước đây ( khoảng năm 2004 trở về trước ) thì phải nói Chim Chích chòe lữa và chim Khướu có rất nhiều( hiện chỉ còn chim Hồng tước nhiều thôi ), nay do nhiều người bẫy ( do nhu cầu người chơi ) nên chim còn không nhiều lắm- muốn nhiều phải đi xa ...Ở Tây Nguyên hầu hết người dân hay làm ruộng từ giữa hai dồi núi tạo nên- có dòng suối ở giữa...nên cảnh vật có thể giống phần nào cảnh ở Lâm Đồng chăng ! Chào !!!

15. namtruong

namtruong Active Member

Thích đã nhận:
    38
    dear bạn,
    Hình ảnh thật tuyệt vời, cám ơn bạn đã cho anh em được rửa mắt. Nhưng mà bạn di bẫy ở đâu thế???

16. hoangmanhtruong

hoangmanhtruong Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu trong sâu thẳm rừng già cua GL có còn lửa đuôi 25 - 26 như mấy năm trước không thì theo minh nghĩ hỏi anh Đặng Sen la biết rõ nhất. Nhưng đã gọi là rừng thì chắc la còn đầy rẫy đúng không anh dangsen. Trong TP HCM giá của những chú lửa đó nhiêu không biết, chứ ở Quy Nhơn này giá bèo la 300k cho 1 chú đuôi 22p, 25p trở lên giá khoảng 700 - 1tr và chiếm 75% là chim o GL về

17. dang sen

Thích đã nhận:
    162
    .
    Chào bạn namtruong ! Chào các bạn . Hình ảnh trên mình đi bẫy ở huyện Chư Prông- tỉnh Gia Lai....Hiện nay là bắt đầu vào mùa bẫy chòe lữa bông. Tuy nhiên ơ Gia lai thời tiết lúc này là vào mùa mưa nên đường đi vào nơi bẫy rất khó khăn . Mình sẽ cố gắng quay vài Clip để các bạn xem chơi. Chào !!!