Một vài thắc mắc muốn anh em giúp đỡ...:D

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi Bi_zoon_zoon, 20/11/11.

1. Bi_zoon_zoon

Bi_zoon_zoon Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình mới chập chững chơi chào mào được gần 1 tháng. Đây là lần đầu tiên chơi chim...:D, chủ yếu kinh nghiệm là học hỏi từ các bài post của anh em trên diễn đàn. Hiện mình có 4 con chim bổi, vấn đề ở chỗ:
    1. Có 2 con rất siêng hót, 2 con còn lại thì ít hơn. Mình đã tủ áo lồng đầy đủ, nhưng có sợ là 2 cong siêng hót sẽ đè 2 con kia không? Nếu có ảnh hưởng thì có giải pháp nào khắc phục không ah?
    2.Mình treo chim trên tầng thượng, 1 ngày trung bình chỉ có khoảng 3-4 lần tiếp xúc với chim, như vậy có phải sẽ làm chim lâu dạn hơn đúng không? Có cách nào làm chim mau dạn không? Có cách nào khắc phục vấn đề này không?
    Rất mong anh em chỉ giáo..xin cảm ơn anh em nhiều!

ancaraven and nammaf1a like this.
  2. nammaf1a

nammaf1a Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Bạn đừng cho chúng thấy mặt nhau thì không sợ đè đâu.Chơi bổi thì phải kiên nhẫn bạn ak.Nếu đã nuôi được 1 tháng thì bạn nên trùm áo lồng nhưng để hé hé ra 1 ít và để chỗ đông người qua lại thì sẽ nhanh dạn hơn đấy.Đây là ý kiến của cá nhân mình,mong các cao thủ chỉ giáo thêm.Chúc bạn và chim khỏe mạnh.Thân !

3. Bi_zoon_zoon

Thích đã nhận:
    21
    Hì hì, thưa bác Nammaf1a là em kiên nhẫn lắm đấy, thực hiện theo đúng giáo trình của anh em trên này, cũng có mong muốn trải qua 1 quá trình rèn giũa, chăm bẵm để đến này đón nhận thành quả ngọt ngào...:D, nan giải cái là em chỉ có thể để chim trên sân thượng, khó mà để chỗ đông người qua lại được, như vậy thì thời gian chim dạn sẽ lâu hơn nhiều phải không bác.

ancaraven and khuyenkhuyen like this.
  4. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    bạn treo trên tầng thượng ít người qua lại như vậy thì chim của bạn lâu dạn là phải rồi,bạn treo càng thấp chỗ đông người qua lại thì chim càng nhanh dạn...

5. truongvhtt

truongvhtt Member

Thích đã nhận:
    33
    em cũng mới chơi cũng xin góp ý
    theo e bác nên lấy lưới mắt nhỏ ,quây xung quanh lồng để dưới nhà , k cần phủ áo lồng . chim vẫn nhìn thấy ít sổ và toét mũi và mình cũng quan sát đc .nhanh dạn lắm e đã thử đc 3 tuần nay thành công đạt tới 90% hiii.

6. jiplai

jiplai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bồi bạn để trên thượng mà ngày gặp 3-4 lần thì ko dạn được đâu bạn ak,chim thuần rồi bạn để cho vắng người qua lại để 1 thời gian chim cũng sẽ nhát ngay.

7. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Theo chủ quan của mình thì thế này : Chim cần dạn nhanh thì bạn nên làm theo 1 số cách của ae đã nói , nhưng với mình đã chơi chim thì không quá cần thiết phải cố gắng đủ mọi cách để chim dạn nhanh . Khi bạn treo trên thượng nó có sự yên tĩnh và con chim cảm thấy an toàn vì thế bạn cứ bung áo lồng ra cho nó quen với cảnh quan và kiếp tù đầy ( chú ý cho ăn đúng giờ tắm táp đầy đủ ) khoảng 2-3 tháng em nó cũng nguôi ngoai phần nào đến lúc đó đồ ăn ngon và đều đặn em nó sẽ có lửa chút đỉnh ===> chuyển sang đi dãi tuần 1 lần ( cố gắng đều nhé ) sau 6 tháng em nó sẽ dạn rất nhiều . Mình đã thấy 1 em đặt đất vỉa hè 6 tháng mà vẫn rẫy như ma .....ép nó quá sẽ làm hỏng con chim đó .

8. Bi_zoon_zoon

Thích đã nhận:
    21
    thanks các anh em đã chia sẽ. Mình cũng không vội vàng trong chuyện thuần chim đâu, bây giờ chịu khó chăm chim cho khỏe, chế độ ăn uống tốt là được mà, để một thời gian chim sẽ thuần. Mình thấy sự khác biệt tương đối rõ là 2 em đầu lấy về cách 2 em sau khoảng 3 tuần thì 2 em đầu dạn hơn hẳn, có nhảy nhưng mà không đâm đầu tí nào.
    Nhưng vấn đề là ở chỗ, nếu như bác tung1978 nói là bỏ hết áo lồng ra thì sẽ phát sinh 1 vấn đề là 4 em đều nhìn thấy nhau, 2 em hót nhiều có làm cho 2 em kia bị đè rồi không hót nữa không

ancaraven thích bài này.
  9. sauquy

sauquy Active Member

Thích đã nhận:
    59
    Theo mình thì thuần chim muốn chim chơi bền và không bị hỏng (ngoái, lộn, chột...) thì cần phải có thời gian, trước hết cho nó quen với cuộc sống tù đầy, thời gian này càng để nó yên tĩnh càng tốt (như bác tung1978 nói là chuẩn đấy ạ, em nuôi khoảng 20 con chào mào đều theo cách này thấy chim nhanh nổi mà ít bị tật lỗi) cứ như vậy khoản 4, 5 tháng sau bác cho đi dượt dãi là nó dạn nhanh lắm. Còn bác nuôi toàn chim bổi thì cũng không sợ đè nhau đâu, chào mào nó không đè như Họa my hoặc chòe, nhưng nếu bác có không gian nuôi tách chúng ra thì thỉnh thoảng cho chúng nó đấu đá với nhau tý cho hăng, còn nuôi gần thì chúng sẽ tự phân ngôi thứ và không đấu lẫn nhau. Nhà em nuôi em đều tự bẫy lấy để nuôi, chẳng phải mua con nào trừ con mồi, thỉnh thoảng em treo cả bọn ra thành 1 hàng cho chúng nó chóe chét thấy cũng hay ra phết. Chúc bác có nhiều chim hay, hơi dài dòng 1 tý mong các bác thông cảm.

Last edited: 27/11/11
    cuongcot, Bi_zoon_zoon and ancaraven like this.
  10. thucdinh

thucdinh Active Member

Thích đã nhận:
    19
    ban tung1987 nói đúng rồi. Không cần phải ép chim nhanh dạn đâu. Đôi khi còn phản tác dụng nữa. Chủ yếu là bạn tắm táp cho nó đều thôi. yên tĩnh đôi khi còn tốt hơn đó. Em nó lâu dạn nhưng sẽ nhanh quen với lồng hơn và cũng nhanh sổ hơn. Tới khi em nó đứng lồng rồi thì ép dạn cũng chưa muộn.

Bi_zoon_zoon and ancaraven like this.
  11. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bạn cứ trùm hé áo lồng không ít cho thấy mặt. Lưu ý: phải chạy chỗ hợp lý áh( di chuyển chỗ treo) không chết chỗ nhé bạn. Đây là một điều rất khó chịu với chim chào mào vì không thấy anh em chia sẻ về vấn đề này.
    Mình đã nuôi con bổi 5-7 năm vẫn nhát nhưng kè chim mồi vào là em nó chơi mĩ mãn luôn, dạn không quan trọng với con chim hay vì thế bạn cứ yên tâm mà chơi nhé.
    An, xin chúc bạn sẽ thành công nuôi chào mào nhé!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:22 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:21 PM ----------

Bạn cứ trùm hé áo lồng không ít cho thấy mặt. Lưu ý: phải chạy chỗ hợp lý áh( di chuyển chỗ treo) không chết chỗ nhé bạn. Đây là một điều rất khó chịu với chim chào mào vì không thấy anh em chia sẻ về vấn đề này.
    Mình đã nuôi con bổi 5-7 năm vẫn nhát nhưng kè chim mồi vào là em nó chơi mĩ mãn luôn, dạn không quan trọng với con chim hay vì thế bạn cứ yên tâm mà chơi nhé.
    An, xin chúc bạn sẽ thành công nuôi chào mào nhé!!!

Bi_zoon_zoon thích bài này.
  12. Bi_zoon_zoon

Thích đã nhận:
    21
    Xin cảm ơn các bác!
    Vậy là bây giờ thì em vẫn cứ thực hiện theo giáo trình thế này các bác xem có được không nhé
    1.Dinh dướng đầy đủ, có bổ sung hoa quả, cào cào hợp lý ( 2-3 ngày/lần), tắm táp 2 -3 ngày/lần
    2.Vẫn để trên tầng thượng, áo lồng hé 1/4 trong thời gian 2 tháng ( tính đến hết năm 2011 là được 2 tháng các bác ah)
    3.Thay đổi vị trí treo chào mào xung quanh nhà
    4.Cho nghe file chào mào hót
    ...
    Các bác có bổ sung gì nữa không?

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:19 PM ----------

Xin cảm ơn các bác!
    Vậy là bây giờ thì em vẫn cứ thực hiện theo giáo trình thế này các bác xem có được không nhé
    1.Dinh dướng đầy đủ, có bổ sung hoa quả, cào cào hợp lý ( 2-3 ngày/lần), tắm táp 2 -3 ngày/lần
    2.Vẫn để trên tầng thượng, áo lồng hé 1/4 trong thời gian 2 tháng ( tính đến hết năm 2011 là được 2 tháng các bác ah)
    3.Thay đổi vị trí treo chào mào xung quanh nhà
    4.Cho nghe file chào mào hót
    ...
    Các bác có bổ sung gì nữa không?

13. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Bác sauquy nói chí lý .............................................................................