Một vài thắc mắc nhỏ!!!! (về con Culi)

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi ChiBéo, 17/5/07.

1. ChiBéo

ChiBéo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thực sự là cháu không biết đưa sự thắc mắc của mình vào chủ đề nào cho hợp lí nên đành nhét vào " nỘi dung không thuộc các diễn đàn khác " này vậy .. Chuyện là nhà cháu có 1 con cu li chui vào nhà .. Và cháu có 1 số câu hỏi như sau , mong các bác/cô/chú giúp đỡ :
    1. Một số người bảo nó vào nhà là mang điềm xấu, có phải như vậy không ạ ?
    2. Cách nuôi nó như thế nào ?
    3. Nuôi nó có vi phạm pháp luật không? ( vì loài này nằm trong sách đỏ của VN! )
    4. Nó có nhớ nhà rồi lăn ra chết không ạ ?! =((

2. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    1. Culi vào nhà là may mắn ! Trừ phi bị nó cắn !:applause:
    2. Culi là loài linh trưởng , cho ăn trái cây và bất kỳ cái gì nó chịu ăn !:D
    3. Nuôi nó là không vi phạm pháp luật , trừ phi buôn bán nó hoặc ngược đãi nó !:-$
    4. Nó cũng nhớ nhà như mọi người thôi nhưng nó không nhớ đến chết đâu !;)
    :eek: :eek: :eek:

hoangnongdan and hoacuc like this.
  3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    ChiBeo ở Hà Nội ah, tiếc nhỉ. Nếu ở HCM em chạy qua xem cái :D
    Con gì nó vào nhà hên hay không là do mình thôi. Em nghĩ bất cứ con gì mà bạn tạo điều kiện sống tốt cho nó thì nó sẽ không mang xui xẻo cho bạn đâu.
    Con culi ở đây hình như bán vài trăm k thì phải, là loài hiền ( nếu không chọc nó ;) ) ăn trái cây và khá tò mò. trước nhà bạn mà có cái cây, buộc nó vào sợi dây dài dài rồi cho nó sống trên đó luôn thì nhất rồi. Chứ bỏ nó vào chuồng thấy tội tội sao ấy.
    Cẩn thận nó cắn thì đi chích ngừa liền nhé. Coi chừng bệnh dại đấy.
    Bạn post hình lên cho anh em xem thử đi.

hoangnongdan thích bài này.
  4. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    culi là con gì vậy ! em moi đuọc nghe lần đầu ! bán có giá lám sao ?

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đây là con culi lớn, ảnh này GHT mượn tạm của cụ Google đó.

hoangnongdan thích bài này.
  6. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    có lẽ của một nhà nào đó bị xổng mà thôi. Bạn cứ nuôi nó bình thường. Loài này bị người ta cho là xui xẻo có lẽ vì nó là loài ưa bóng đêm, như loài cú. Loại này nếu nuôi lâu thì rất khôn.

7. ho_ly_tinh

ho_ly_tinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    troi pi, culi la con nay sao? vau ma minh nghi, do la 1 nguoi lam boc xep. Thi ra la no ha? Suy nghi sao nuoi no vay troi!!!!!
    Trời Pi, Culi là con nayd sao? Vậy mà mình nghĩ đó là một người bốc xếp, thì ra là nó hả.
    Suy nghĩ sao nuôi nó vậy trời.???
    Cần phải viết tiếng Việt có dấu nhé bạn - Mod

Last edited by a moderator: 21/12/07
  8. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Con culi nhỏ lắm thì phải , chú em lâu lâu bắt đc 1 -2 con , mà chưa kịp xin thì ổng mang đi cho mấy cho nhậu lằm thịt , qua vài cuộc nói chuyện thấy ổng nói culi kiếm đầy . Thấy ổng cũng bắt đc nhiều lắm

9. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Cu li là loài thú cở nhỏ còn gọi là "khỉ gió" hoặc con "xấu hổ" trọng lượng từ 400-500g .Đầu và thân dài khoảng 34-37 cm, đuôi sài 1.6-3 cm .Bộ lông mềm mịn, màu vàng nhạt hay vàng xám.Đầu tròn trên đỉnh đầu có mảng lông màu nâu sẫm kéo dài xuống sống lưng
    Mắt cu li rất to , lông quanh mắt màu nâu đỏ.Khi ngủ chúng thường hay giấu mặt vào hốc cây ,hai tay ôm đầu, che kín mặt nên mới gọi là con xấu hổ .
    Cu li sống trong rừng già, rừng thưa , rừng hỗn giao ở miền Bắc và miền Trung nước ta .Thức ăn chủ yếu là quả, lá cây , côn trùng,..từ tháng 10-12 là cu li lớn đẻ con.(lượm lặt từ từ điển đông vật của thằng em)
    Là loài động vật chậm chạm, hiền lành nên cu li dễ bị đánh bắt .Môi trường sống bị de dọa nên số lượng cu li ngày càng giảm đáng kể .
    Cu li làm kiểng được 1 số người nuôi nhốt nhưng thật sự tội nghiệp cho nó vì cu li là loài ngủ ngày ăn đêm nên khó thích nghi với môi trường hiện đại trong thành phố .
    Nước bọt cu li rất độc , rất nguy hiểm khi ai bị nó vô tình cắn trúng .

10. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    Tui chưa biết nuôi ra sao, nhưng ngoài dinh Độc lập thỉnh thoảng có bán, cũng vài trăm một con đó.Nhưng mà nuôi nó có phá như khỉ ko nhi?

11. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    đây là lần đầu tiên em thấy con này đấy . Có bác nào còn hình nữa thì post lên cho em chiêm ngưỡng với

12. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Sao bạn hên vậy,hồi tháng 6-7 trước dinh độc lập có bán 1 con culi,tầm 300k(chỗ này chuyên bán thú hoang dã).Nhìn đẹp hơn con culi bác GHT pót lên nữa(hehehe,sorry GHT nhé).Nó chậm,và hiền khô,lông thô mà sờ xuớng lắm,mình cũng tính mua con đó nhưng trước đó mình mua con chim ưng rùi nên hít "chiền"."Ko có con vật nào xui,chỉ có con người sợ xui".Người tưởng nui rùa làm ăn chậm như rùa,nui culi thì mốt đi làm culi,đi thi ăn ớt là rớt,ăn trứng là 0 điểm,ăn đậu là đậu,toàn là những thứ phi lí.Cu li ăn uống như khi nhưng ko phá như khỉ
    Sao nước bọt culi lại độc vậy,em thấy nó hiền đến ngu người mà cắn được ai,độc đến cỡ nào các bác biết ko

13. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Loài cu li trông rất dễ thương, nhưng chúng không thể phát triển trong tình trạng bị nuôi nhốt. Như các loài linh trưởng về đêm, chúng bị hoảng sợ bởi tiếng ồn vào ban ngày ở TPHCM, nơi có nhiều loài cu li bị buôn bán trên đường phố. Vết cắn của cu li cực kỳ nguy hiểm; nọc độc trong nước bọt của chúng có thể gây ảnh hưởng rất xấu đến sức khỏe con người. Người buôn bán thường xuyên nhổ răng của cu li để dễ dàng bán chúng như là con vật cưng. Loài cu li và các bộ phận trên cơ thể chúng cũng được dùng như là các thành phần trong các bài thuốc y học cổ truyền của Trung Quốc.
    (trích từ link http://www.wildlifeatrisk.org/index.php?id=8&subid=10&lang=vn)

14. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Khoảng 10 năm trước nhà mình cũng bắt được 1 con culi.Mình định nuôi nó và cho nó ăn hoa quả nhưng mình thấy ban ngày nó toàn ngủ thôi.Lúc đó mình ko biết nó là động vật quý nên nuôi được 1 tuần thì thả cho nó đi

15. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Tuần trước GA có ra đó thấy có 1 con giá 350k ngàn không bớt .Ngày xưa ở quê mình nhiều lắm ,ông ngoại mình có nuôi 1 con .Nó rất hiền không nghịch như khỉ .Có đều ban ngày nó ngủ lấy 2 tay che mặt lại ..tối thì mới mò kiếm ăn .Nhà mình cho nó ăn chuối ,culi dễ sống lắm nhưng do quan niệm sợ xui hay ví 1 lí do thất bại trong cv họ sẽ đổ lỗi cho nó....:crying:

16. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Ngày xưa culi có rất nhiều , người đi rừng khi thấy nó chỉ cần cầm chân sau lôi vô gùi mang về :-S .Bây giờ culi trở thành hiếm bởi do nạn tàn phá rừng :( ..mà bạn thả nó ở đâu ? culi chậm chạp nếu thả không đúng chổ người ta cũng sẽ bắt lại thôii...:( :crying:

17. bonshi_shichi

bonshi_shichi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    kon cù lần mà đúng hem ? kon này mình cũng thĩ lắm nhưng nó thụ dộng qá !~ nó sống night ko ah ! buỗi sáng mình thức thì nó ngủ ! buổi tối mình ngủ thì nó thức >>>>>>>>>>>>ghê ghê >>>>>giống ma !

18. yeurua_94

yeurua_94 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    hồi trước nhà yeurua có nuôi con culi,thả nó chạy loanh quanh trong nhà,cho ăn chuối,táo,hoa quả các loại...Đang sống yên lành thì,em nó tự nhiên leo len cái bống đèn trần(ko hỉu sao lên dc),thế là cả nhà chạy toán loạn,lúc lấy dc thang đang chuẩn bị lên lấy em xuống thì em nhảy vào cái xuống nền nhà=>gãy chân:(=>die(mặc dù đăm đi thú y nhưng họ ko nhận vì sợ đen:(,nhớ lại vẫn còn wucs mấy ông bac sĩ),nếu em sống tjif h chắc con cháu đầy nhà rôi:D...

19. ruaruaxinh

ruaruaxinh Super Moderators

Thích đã nhận:
    311
    Sao vậy nhỉ? mình thấy nó dễ thương lắm mà... lúc trước mình có mua 1 em ở NTMK giá 400k, nhỏ như chai nước suối nhỏ, ăn hok rành... vì vậy, em nó đã từ chối mình và đi về nới xa rùi, hix....:crying:..., thật là tiếc!

20. namnhocvtvn

namnhocvtvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    chúc mừng bác,loại này nếu nui lâu năm thì khôn lắm đóa.Ông kia ở gần nhà em được tặng 1 con nhìn đẹp ghê lun,ổng nui cũng được 4 năm roài nên thả nó trong nhà nuôi như con mèo vậy