một vài thắc mắc về cá đĩa

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi longk, 5/7/11.

1. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    Tình hình là em đang mon men tập tành chơi cá đĩa, sau mấy ngày nghiên cứu em có một vài thắc mắc xin nhờ các cụ đi trước chỉ dẫn ạ
    1. Em đọc một bài hướng dẫn chọn cá thấy nói kích thước mắt cá đĩa nên theo tỉ lệ 1/7 nhưng em thấy một số cá có mắt khá to không theo tỉ lệ nhưng vẫn được coi là đẹp và đoạt giải khi đi thi như chú cá dưới đây
    [IMGO]http://caucaquangbinh.com/forum/attachment.php?attachmentid=1304&stc=1&d=969028275[/IMGO]
    Vậy tỉ lệ mắt 1/7 so với đường thẳng đứng đi qua qua mắt cá có phải là tỉ lệ hoàn hảo ko ạ :crying:
    2. Em hiện đang nuôi 4 cá trong bể 1m2 thể tích nước khoảng 230l, sử dụng lọc hút váng bề mặt, vậy có cần sục oxy không vì em đọc bài hướng dẫn thấy nói sục oxy sẽ giúp cá lớn nhanh hơn nhiều :confused:
    tạm thời em xin hỏi 2 câu thế thôi nhờ các cụ chỉ giáo, khi nào có thêm câu hỏi em sẽ hỏi tiếp ạ :blushing: ~X(

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Tỉ lệ kích thước mắt = 1/7 đường band đi đi qua mắt là tỉ lệ có tính tham khảo phản ánh độ tuổi , sức khỏe của cá dĩa trong quá trình nuôi . Cá càng già hay chậm tăng trưởng thì tỉ lệ đó càng tăng lên ( mẩu số nhỏ hơn 7 ).
    Tuy nhiên trong ảnh minh họa là cá có nguồn gốc hoang dã nên thường thì mắt hơi to và có thể thấy một con có phần trán khá mỏng : chứng tỏ cá không có sức khỏe tốt và không sung mãn .
    Cá dĩa cần một lượng oxy hòa tan khá cao trong nước vì vậy khi cây không quang hợp thì nên xục khí ( ban đêm ). Cá nuôi mật độ dày thì càng cần oxy nhiều , cần thay nước nhiều để kích thích cá ăn và tiêu hóa tốt .

longk thích bài này.
  3. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    hôm nay em mới được biết cụ truongthinh ngoài việc là cao thủ thủy sinh còn có nghề chơi cá đĩa hì hì

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Phải nói là cao thủ cá đĩa đã gác kiếm thì chuẩn hơn...:p

longk thích bài này.