một vấn đề cần ae chỉ giáo

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi nhatkiem, 23/12/10.

1. nhatkiem

nhatkiem Banned

Thích đã nhận:
    8
    Mình nuôi gà ngoai vườn có làm chuồng cho nó vậy mà tối nó ko vào chuồng mà chỉ thích leo lên cành cây khô ngoài trời mà ngủ ko uh,mấy hôm nay trời hay mưa rất to vậy mà mấy e nó ko chịu vào chuồng cứ đứng ngoài mưa,mình co vào bắt nó nhưng ko bắt được vì mấy e nó nhát người wa.xin hỏi mọi người gà e dầm mưa mấy hôm nay thì có bị làm sao ko,mong ae giúp đỡ giùm e

2. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    hiện tại gà bạn còn khỏe thì ko sao, vì 1 số người ở châu đốc an giang cũng nuôi gà cho ngủ trên cây, tuy nhiên theo mình thì không nên cơ thể gà rất nhại cảm với thời tiết nhất là trời lạnh gà dẽ bị bệnh lắm. đối với gà nhác người, lạ chưa quen chổ ngủ mới (chắc gà bạn mới mua?) mình có ý kiến thế này (cách này mình thường làm đối với gà mới) : ban ngày bạn tìm cách bắt nó, bạn bao lưới xung quanh chuồng diện tích nhỏ thôi, làm sao cho nó không bay ra ngoài được, nhốt nó trong đó, hàng ngày cho gà ăn bạn nên ngồi gần đó, đừng thấy nó nhác bạn sợ nó không ăn mà đi chổ khác nhé, tìm vài con trùng cầm trên tay dụ bọn nó lại, tầm 1 tuần nó quen quen với bạn. lúc chiều chiều bạn thả cho nó ra ngoài chuồng (nếu có 2 con bạn thả 1 con thôi 1 lúc sau trời tối, nó sẽ tìm chổ ngủ (của 1 tuần qua bạn nhốt) bạn mở đèn chuồng lên nó sẽ tự đi vào cứ thế mà tập cho gà,từ từ sẽ cho nó đi tự do.

3. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Thả gà ngủ ngoài cũng tốt lắm đấy bạn. Nếu như gà bạn đã ngủ ngoài cây wen rồi thì mưa gió với nó chỉ là chuyện thường thôi . Mấy con hay ngủ ngoài cây thường có sức khỏe tốt hơn gà thường và sẽ ko bị mất nếu nhà bạn bị trộm viếng thăm