một ý kiến về king kam fa

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi zero8800, 12/7/07.

1. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sau khi đọc 1 bài báo về cá la hán ,mình ngẫm nghỉ :tại sao dòng king kam fa(kkp) ko thễ ép tại vn.
    (1)-vì nếu cho ép cá đực kkp với cá cái vn(dòng nào đó khác với kkp)=>đẻ đc
    (2)-vì nếu cho ép cá cái kkp với cá đực vn(dòng nào đó khác với kkp)=>đẻ đc
    (3)-mặt khác nếu cho ép cá đực kkp với cá cái kkp=>ko đẻ đc
    ____nếu như chúng ta sử dụng cá con đẹp nhất(châu nhìu,đầu cực to,chử đẹp)của dòng (1) và (2) lai lại thì có thể chúng ta sẽ có thể lai tạo đc dòng kkp(tuy ko chuẩn lắm nhưng có còn hơn ko)
    **LƯU Ý:ta phải sử dụng dòng cá (chữ xanh ở trên đã đánh dấu )phài là dòng cá có nhìu châu ,đầu bự và tỉ lệ cá con đầu to cao(để dòng cá con ra đời có ''hình thể'' hơi hơi giống với kkp

2. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cho hỏi:
    -Công thức lai tạo này bạn tự nghĩ ra hay tham khảo ở đâu vậy?
    -Bạn đã thực hiện chưa?
    -Có những dẫn chứng nào để chứng minh đều bạn nói không?
    Nếu thật sự là như vậy thì bạn là một người rất giỏi và có kinh nghiệm trong việc nuôi và lai tạo cá la hán. Xin chúc mừng bạn nhé!

3. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    bạn àh bên thái người ta lai mấy con kkf này trong ống nghiệm mà chứ không phải ép đẻ như mình đâu.Nên tỷ lệ cá thành công ở thái rất cao .Và 1 điều quan trọng là con kkf không phải do con bố là kkf lai với con mẹ là kkf đâu. Con kkf từ con gì lai với con gì thì chứ ai có thể biết được.

4. zero8800

Thích đã nhận:
    0
    do đây chỉ là suy nghĩ của em thôi.góp ý kiến cho diển đàn của chúng ta thêm sinh động thôi mà.nhưg kỉ thuật ép cá đẻ của em quá íu nên em cần người lớn phụ:crying: (em mới có 14 tuổi thôi hà)

5. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em lầm to rồi, cái lầm này to lắm à. Để giải thích nè:
    Giả sử ở TH1, em xài cá đực KKF với cá mái kim cương (KC) thì sẽ được 1 dòng cá KKF-KC chẳng hạn. TH2 xài cá đực KC với cá cái KKF thì sẽ được 1 dòng cá y chang là KKF-KC. Khi cho lai 2 trường hợp này sẽ cho ra tới 3 dòng theo tỉ lệ: 1 KKF - 2 KKF-KC - 1 KC, nhưng vấn đề ở đây là có thể dòng cá KKF-KC chưa chắc đã đẻ được, có thể phải sinh sản nhân tạo (ở VN mình đã có dòng cá chép khi lai 2 dòng cá khác loại lại thì đời F1 không đẻ được mà phải sinh sản nhân tạo). Và như baoan nói thì chưa chắc là KKF là 1 do bố và mẹ KKF lai với nhau. Một phần nữa cá KKF đã bị triệt sản rồi nên về VN nó cũng chẳng đẻ được đâu.

6. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Vậy bên họ kỷ thuật cao vậy sao :eek: . Nghe như họ là nhà bác học ấy:eek:

7. zero8800

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh nhìu.tại vì em chỉ mún thị trường kkf giảm sốt nên mới có ý nghĩ lai tạo dòng kkf đấy.vả lại em cảm thấy núp dưới nguồn gốc của king kam fa vẩn còn là bí ẩn nên em chỉ mún khám phá xem đó là gì.nhưng phải nói là mấy ông người malaisia và thái lan hay thiệt ,làm ra dòng cá đẹp rùi ém nghề lun.khiến cho ae bên mình chỉ có thể nuôi cá mà ko thể ép ra mới tức.còn ae nào có ý kiến nửa ko ,nói cho ae biết với

8. king hoangde

king hoangde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    kkf hiện tại việt nam mình chưa lai tạo ra được đâu bác ơi còn cá trống kkf + cá mái kkf=new king đó bác tuy nhiên kkf thì khó lai lắm

9. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    KKF khó mà lọt ra ngoài lắm (giống đẹp mờ) , nếu mà ép được ở VN chắc các anh em có thể mua được giá rẽ rùi .