Một ý kiến về việc form cá con

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi letrong, 25/2/08.

1. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn
    Mình có 1 ý về việc form cá La hán.
    Bản thân chúng ta say mê cá La hán thì việc ép đẻ cá con là điều ai cũng mong muốn. Mà như các bạn cũng biết , tỉ lệ lên đầu của loại này rất thấp. Mà có lên đầu còn phải phụ thuộc vào hình dáng – màu sắc – châu. Như vậy khi có cá con rồi. Tỉ lệ cá đẹp khi được 2 ngón là rất ít. Chính vì điều này mà hiện nay cá La hán vẫn có giá. Tuy nhiên do khó có một chú cá đẹp mà chi phí nuôi khá tốn kém nên dòng cá la hán hiện nay đang chựng lại và mình nghe rất nhiều thông tin cho rằng cá Rồng đang lên ngôi.
    Để dòng cá La hán có giá trở lại theo mình có vài yếu tố mà các bạn phải chuẩn bị
    1 - Chọn cá cha mẹ quan trọng lắm. Các bạn muốn ép cá thì khâu chọn cá cha và cá mẹ nên chọn những em khá đẹp để đàn con của mình đạt kết quả như ý.
    2- Hồ để form cá cũng cần nhưng khi cá đã nhớn ( trên 1 ngón tay ) thì mình hãy chọn những em cá thể lớn nhất , đầu có triển vọng ( theo mắt các bạn nhận xét ) mà cho vào hồ đã ngăn.
    3 - Chế độ ăn – chăm sóc – môi trường nước phải được thực hiện tốt .
    4 – Nên để lại bớt cho các chiến hữu để có tiền mua thức ăn cho tụi nó.
    Nếu các bạn thực hiện đúng như thế thì kết quả đạt được khoảng 50%. Vì còn 50% là do hên xui nữa nha. Đây là kinh nghiệm của một anh bạn đã form cá mà mình tích lũy được. Mong các chiến hữu có nhiều kinh nghiệm góp ý thêm.

2. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cái này ai cũng biết rồi mà bạn còn post lên đây chi nữa :(
    Nhưng cũng cảm ơn bạn vì đã có công post lên cho những ai mới biết chơi la hán :D