Một ý tưởng về dụng cụ hút váng

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi 1m1fan, 10/5/08.

1. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em mới nghĩ ra một dụng cụ để hút váng cho mặt nước hồ (ko biết có ai đăng chưa, nếu trùng thì mod del dùm).
    Dụng cụ gồm :
    * Một ống hút cỡ phi 21 đc uốn như hình vẽ. Cách uốn thì mọi người làm theo bác HGHG hướng dẫn.
    * Máy bơm.
    Lắp ghép, bố trí dụng cụ trong hồ như hình vẽ. Đặc biệt là vị trí của đầu ống hút so với mặt nước để đảm bảo hút đc váng. Ống hút có đoạn cong bên dưới đảm bảo cho máy bơm ko bị hụt nước. Đầu ra còn lại các bác đưa vào hộp lọc. Cái này theo em chỉ khi cần mới lôi ra dùng chứ để vậy trong hồ sẽ ko đc đẹp.
    ** Đây mới chỉ là ý tưởng giới thiệu cho mọi người chứ em chuă làm nên ko biết thực tế thế nào (nhưng m nghĩ nó sẽ hiệu quả). Bác nào làm thử thì chia sẻ kinh nghiệm vói anh em.

2. puzinh

puzinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhìn theo hình minh họa thì em thấy không nên đặt ống qua khỏi mặt nuớc vì như vậy thì máy lọc sẽ không hút được nước vào

3. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chìm 50% dưới nước mà,đặt qua khỏi mặt nước thì lúc đó thành dụng cụ hút bụi...:devil:
    Chắc dùng máy bơm công suất nhỏ nhất là vừa...Cái này ko tiện lắm,vì nếu để luôn trong hồ thì mất thẩm mỹ nhưng nếu thĩnh thoảng gắn vào thì thui đợi 3 ngày vừa thay nước vừa hớt váng...
    Thanks.....

4. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Vâng, đúng là cái này ko đẹp khi để luôn trong hồ, nếu thay nước thường xuyên thì chắc cũng chẳng có váng để mà hút, chứ ai lười như em nưa tháng - 3 tuần mới thay thì có khi cần :D:D:D

5. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Ý tưởng thì được nhưng không thể áp dụng vào thực tế vì mấy lý do sau :
    1. Sẽ bị hụt nước khi bơm hoạt động
    2. Nếu không để ý khi mực nước hồ bốc hơi ống hút nhô khỏi mặt nước sẽ hụt nước và bơm sẽ... tèo!
    Chính vì vậy dụng cụ hút váng có cấu tạo vừa hút đáy, vừa hút trên mặt và khi mực nước hồ giựt xuống, chén hút váng sẽ tụt xuống theo mực nước hồ!

6. hobibe

hobibe Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    11
    Để giải quyết mức nước thay đổi khi nước bốc hơi ta dùng một ống mềm nối với phao, lúc này mực nước so với ống hút sẽ không đổi. Kích thước phao theo mình sẽ rất bé, một ý nho nhỏ mình chợt nghĩ ra

7. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Quá phức tạp trong khi 1 bộ hút váng của TQ có 80k. Có thể để vĩnh viễn trong hồ!

8. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    một sáng kiến nhỏ, bạn áp dụng miễn thành công là đạt mục tiêu.tôi nghĩ nhiều bạn sẽ thử làm khi đầu tư hợp với khả năng .Mong bạn phát huy nhé !

9. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ý kiến hay đấy bạn.
    Vâng, đã gọi là "độ chế" thì phải làm, phải thử nghiệm này nọ, thất bại là chuyện thường rồi tìm phương án cải tiến cho hiệu quả thế mới vui phải ko bác.

10. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Hồ của Bình và hồ của mình thì xài kiểu này được đó Bình ơi :D