mùa cá đẻ trứng!(mà không thụ tinh)

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi kesytasos, 8/3/08.

1. kesytasos

kesytasos Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em có 1 chú cá mái khoảng 10cm.nuôi chung hồ với một chú kcx 4 ngón tay.hồ được ngăn ra làm đôi và chưa từng cho chúng ở với nhau.vậy mà mới hôm qua nó đẻ ra một đóng trứng???????????toàn thân nó đổi màu sọc ngựa.trường hợp tuơng tự,một thằng bạn của em cũng nuôi chung một cặp cá lahán khoảng 10cm
    và cũng chưa từng cho chúng ở cùng nhau.....chiều hôm qua nó cũng đẻ cã trăm trứng và đổi màu soc ngựa????????????xin ACE cho em vài ý kiến.thanks a lot!:x

2. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Chuyện bình thường mà bạn ! không phải mùa gì đâu vì La Hán sinh sản quanh năm mà :) ! cứ tới tuổi là đẻ thôi ! không có trống nó vẫn đẻ bình thường

3. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có một con, cách đây hơn 3 tháng cũng đẻ một lần nhưng đến nay vẫn không có trứng. Mình vẫn chăm sóc bình thường. Bạn nào có kinh nghiệm cho mình học hỏi với

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bây giờ cá đẻ xong rùi thì bạn xúc hồ đi chứ còn chờ gì nữa. Chúc mừng bạn nhé. Lần sau thấy cá nổi sọc thì ép thử 1 bầy cá con đi. Nhớ là cá cha phải đẹp đấy.

5. ngocsonv

ngocsonv New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mà bạn ơi khi cá mái đẻ xong minh se lam gi với cá trống vậy? xin nói rõ giùm mình nha. Vì cá mái củ mình đẻ hoài nhưng kg bao giờ ra con hichic>>>> Thanks!!

6. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Bạn phải cho nó kè nhau ! ít nhất là 2 tuần , khi thấy cá mái có dấu hiệu sắp đẻ ( vòi trứng đỏ hồng ) thì bỏ kính ngăn ra ! cho chúng nó A B C .... nếu cá trống cũng lòi vòi tinh ra và cạ vòi xuống miếng gạch ( ổ đẻ ) theo chỗ cá mái đẻ trứng ! thì coi như thành cong được 1/2 rồi :x ! nếu cá mái và trống nuôi con được thì để nó nuôi luôn thế thôi !