mua cái lồng !!!!!!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Ngọc_Quyên, 10/9/08.

1. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    MÌnh đang cần mua mi bổi về nuôi nhưng sợ dùng lồng bình thường nó sẽ nhảy tét đầu,vậy nên mình tìm mua lồng trước.Mấy bác nào có lồng có bao lưới ( loại lồng của mấy tay bán dạo ) thì để lại cho em đi,em đang cần gấp. Nick chat của em : cafe_gocpho_lonely@yahoo.com, em ở Hóc Môn - TPHCM , mong các bác giúp em

KtsBim thích bài này.
  2. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    bạn nuôi mi bổi dùng lồng thường cũng ko sao đâu,chỉ sợ bạn gấp gáp vội vàng hé áo lồng sớm chim chưa quen nên mới nhảy tét đầu,vì mi bán trong saigon là mi lỡ,nghĩa là khi đem vào tới đây bán nó đã được nuôi 5,10 ngày rồi nên cũng đỡ nhát,nếu bạn còn lo nữa thì lấy vải mùng,hoặc lưới nhựa( loại người ta làm giàn che cho hoa phong lan đó) may thành cái áo lồng rồi bên ngoài trùm thêm 1 cái áo lồng bằng vải nữa,ở ngoài tiệm cũng có loại lồng mà nan đan khít lại để tránh chim bị tét đầu,lồng đó gọi là gì mình quên rồi,nhưng bạn miêu tả như vậy là người ta biết ah

KtsBim thích bài này.
  3. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Mi bổi mà nhảy toét đầu là chuyện xưa như trái dưa, con mi bổi nào mà chả nhảy toét đầu, bạn cứ mặc kệ nó, nó nhảy toét đầu mãi thấy đau thì sẽ phải tránh thôi mà đến vụ sau sẽ hết.
    Nếu bạn nuôi mi bổi vào lồng nan dày thì rất hay bị giắt móng chân chim vào khe lồng làm mất móng thì mất giá trị của con chim đi, và cũng đừng che mùng màn cho nó làm gì, bạn chỉ lần trùm áo lồng kỹ vào để vài hôm sau đó hé dần ra cho con chim nó quen dần với quang cảnh nhà bạn là được. Cái quan trọng là thời gian bạn tiếp xúc với nó càng nhiều thì nó càng chóng thuần.
    Khi bắt đầu mở hé áo lồng thì đừng nên quay ra ngoài sáng mà phải quay vào trong nhà vì nếu bạn quay ra ngoài sáng ngay thì con chim sẽ thúc ra chỗ sáng rất mạnh, làm thế nào để con chim quan sát được người từ xa mà không phải tiếp xúc đột ngột khi có người đi qua là tốt nhất và con chim cũng không bị giật mình khi bất chợt có người qua lại. Nó sẽ quan sát mọi người và thấy mọi người chẳng ai làm gì nó thì nó sẽ mau thuần hơn, tôi thuần 1 con mi bổi khoảng 4-5 tháng là đã có thể xách lồng đi mà nó không sợ nữa rồi.

KtsBim thích bài này.
  4. aity

aity New Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác Dinh Trần Hữu nói đúng đấy. Nuôi mi bổi thì phải chịu như vậy thôi, cố gắng đừng nản nhé, bạn có công chăm sóc thì cũng sẽ được đền đáp xứng đáng thôi, mình đã từng khốn đốn vì nuôi mi bổi nhưng khoảng 1-2 năm tùy mình chăm sóc thì mi của bạn quen với bạn không sợ nữa, lúc đó nghe mi hót thì sướng nhất nhất đó, vì công lao mình đã được đền đáp. nuôi chim là tự rèn cho mình sự kiên nhẫn và tính chịu đựng cao độ đó bạn

KtsBim thích bài này.