Mua chim Cà Cưỡng non

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi thongpv, 18/8/05.

1. thongpv

thongpv Member

Thích đã nhận:
    6
    Xin chào các bạn ở Forum. Mình là lính mới đây.
    Minh muốn mua một con Cà Cưỡng đang còn non không biết gia cả bao nhiêu là phù hợp. Mình nên mua chim trống hay là mái. Cach phân biệt thế nào nhờ các bạn chỉ dùm mình với. Mình ở Hà Nội.
    Xin cảm ơn trước nhé :)

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Khuyên bạn một câu chân thành là không nên nuôi Cà Cưỡng (trong miền Nam gọi là Cưỡng Bông) vì bọn này kếu rất khó chịu ầm ĩ và nhức đầu, ăn và ị bửn lắm.

Nuôi thì nên nuoi con trống đẹp hơn và dĩ nhiên là nói được nhưng bọn này không sõi bằng sáo, vẹt và Yểng. Lại đòi hỏi lồng to và chắc vì bọn này rất hiếu động.

Chọn con nào khoẻ mạnh, móng đủ, mỏ to, kêu nhiều nhất, háu ăn càng tốt. Chim trống hai cánh có lông trắng, đuôi mắt có miếng da vàng to và dài

3. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Đúng như coi nói đấy : Nuôi cà cưỡng thì điếc tai lắm, nhưng được cái dễ nuôi. Bạn nuôi con này thì dễ hơn nuôi gà đấy. Nhưng tôi khuyên bạn không nên nuoi loại này.

4. thongpv

thongpv Member

Thích đã nhận:
    6
    Em xin cảm ơn các bác đã cho em lời khuyên bổ ích.

5. cuonghd

cuonghd Active Member

Thích đã nhận:
    4
    em dang muốn tìm mua cưỡng mà thấy mấy bác nói vậy thì em cũng ko dám nuôi nữa .Cảm ơn các bác nha !Em là thành viên mới ,em chơi CU GÁY nhiều hơn có gì các sư phụ chỉ bảo .

6. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    cho cháu hỏi nui cưỡng từ chim non lớn lên sao đổ lông châm và có ve con chim ko khỏe mạnh mà chậm chạp mùa vừa rồi hứng chí cháu làm 7 con h điếc tai vì bọn nó đang nói gió thật sai lầm

7. cuonghd

cuonghd Active Member

Thích đã nhận:
    4
    có bác nào chơi cu gáy thì nhắn tin giao lưu với em nhé , em rất khoái loại chim này.

8. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Bác nói sai rồi,thứ tự chim nói sõi như sau,từ thấp đến cao:sáo->cưỡng->vẹt>quạ(ít ai nui)->nhồng(yểng).Giá cũng từ đó mà tăng theo.trước mùa dịch:sáo(tuỳ con sáo nâu hay sáo đen 25-30k,cưỡng:50k,vẹt thường 100k,vẹt má vàng(sít) 200k,nhồng 500-600k,quạ:chưa thấy bán,cũng chưa mua được bao giờ.Đương nhiên tất cả đều là giá chim non,giờ cùng lắm dao động đôi chút
    Nhồng,nói giống sáo nhưng hơn sáo ở nói to nên âm tốt hơn sáo,thú thật,sáo là chim nói nui dễ nhất nhưng để mà nghe nói nói,ko biết người khác sao chứ mình chịu thua,rất khó nghe,từ cưỡng trở lên mình nghe được.Có điều đúng là cưỡng hét dữ lắm,mình nui rồi mình biết,nhìu con nui trong nhà,sau nhà,cách đường 50m,mà nhà bên kia vẫn kia đường vẫn nghe rõ mồn một(mà nhà mình đóng cửa rùi nha),nếu nhà vườn rộng thì nui nghe nó la cũng vui,nó la nhìu thì nói nhìu

9. servicedat

servicedat Active Member

Thích đã nhận:
    2
    chim cưỡng tuy nó hét nhiêu, nhiêu khi nó kêu rất hay đấy các bro ah. mình co nuôi 01 con từ nhỏ được 4 tháng rôi đang chuẩn bị thay lông. nhà mình đang nuôi 01 em cưỡng, 01 cu gáy, 04bạc má, 02 sắc nhật
    cưỡng con minh mua giá 70k, mua ở Thủ Đức