Mua Đá Trầm tích hay Gỗ hóa thạch ở đâu?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi phamtungvov, 28/6/06.

1. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Các bro ơi, có anh, chi, em nào biết chỗ mua đá trầm tích hay còn gọi là gỗ hóa thạch ở Hà Nội không nhỉ. Loại đó mà làm bể theo phong cách Amano thì cứ gọi là tuyệt...:applause:

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Cái đó phải lên Sơn Tây kiếm thôi, ở HN mình thì hình như là k có đâu bác à.

3. phamtungvov

Thích đã nhận:
    134
    Vì thế nên em mới mở cái chủ đề này để anh em ai biết thì chỉ, mấy hôm nay em cũng hỏi ở các cửa hàng bán cá nhưng hầu hết mọi người không biết đá trầm tích hoặc gỗ hóa thạch là gì......

4. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    mình có 01 cục nhỏ của anh bạn mang về từ sơn tây (k chủ định), vì vậy mình mới nói như ở trên, kiếm thứ đó chắc cũng k khó nếu ở các tỉnh miền núi (đá vôi) nhg ở Hn thì khó kheng đó à.

5. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @phamtungvov:
    Hôm qua mình mới làm 1 vòng khu Cộng Hoà- Trường Chinh (tp. HCM) thì thấy các chỗ bán đá giới thiệu 2 loại như sau:
    - Gỗ hóa thạch: các sớ đá giống y như gỗ, đặc, chắc và giòn, rất khó gia công tạo dáng, giá từ 8-15k/kg
    - Đá trầm tích: Các sớ sắp thành từng lớp rất xốp, dễ tách ra bằng...tay, các lớp ấy lại rất mềm, có thể dùng viết trên mặt đất như...phấn. loại nì rất dễ tạo dáng, giá khoảng 5k/kg.

Không biết cách gọi này của các cửa hàng có chính xác không các bác?

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    @ Piramyd : Họ nói đúng đấy ! Loại thứ hai phải chọn lựa kỹ , vì độ cứng càng thấp thì độ bền cũng càng thấp . Khéo chọn thì cũng sẽ có đá vừa ý cho bể thôi !
    Ở miền bắc mình nghĩ là đá vôi thì phổ biến vì ở vùng địa hình đá vôi mà !

Last edited: 28/6/06
  7. phamtungvov

Thích đã nhận:
    134
    Thích nhỉ, ở Hà Nội thì tuyệt nhiên không thấy một chút gì về cái gọi là gỗ hóa thạch hay đá trầm tích. Các bác trong SG tha hồ lựa chọn....Em thì biết về gỗ hóa thạch roài nhưng chưa được nhìn tận mắt và sờ vào nó nên cũng không biết nữa. Nếu như Pyramid nói thì loại đá trầm tích có vẻ hay hơn, nhưng không biết cho đá trầm tích vào bể thì có sao không nhỉ. Nó rất xốp mừ.............

8. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @phamtungvov
    Thực ra ở Saigon, mình thường thấy đá trầm tích được dùng để làm non bộ, đặc biệt là non bộ kích thước nhỏ và non bộ khô. lí do là đá trầm tích có các sớ nhỏ, uốn lượn, lại dễ tạo hình nhưng lại quá mềm. Đối với việc trồng cây thủy sinh, việc ngâm hẳn viên đá vào nước lại là một việc khác, giống như đang dùng sở đoản của đá trầm tích vậy, có nghĩa là phải có nghề, hiểu rất rõ về loại đá nì thì mới nên dùng.
    Về mặt chất liệu, gỗ hóa thạch lại có ưu thế hơn, nên việc chọn được viên đá hình dáng hợp với yêu cầu lại là việc quan trọng nhất, nhưng có vẻ khả thi hơn với người mới chơi.
    ở miền Bắc, mình thấy bạn free as abird cũng tìm được loại đá cứng rất đẹp, hình dáng tự nhiên, lại có vụ rêu, đá 'thở'... bạn tham khảo thử xem

9. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Vậy có bác nào ra HN (đi tàu) thì mang giúp ra cho anh em ngoài này mấy viên "gỗ hóa thạch" đc k vậy (em sợ nó nặng quá).

10. phamtungvov

Thích đã nhận:
    134
    Tiện thể mang luôn cho em khoảng 20 cân nhỉ tuyệt đấy........:applause: :applause: :applause:

11. phamtungvov

Thích đã nhận:
    134
    pyramid nhận xét rất là đúng. Mình cũng có suy nghĩ như vây. Đúng là dùng đá trầm tích để trong bể thuy sinh phải có nghề. Còn dùng gỗ hóa thạch thì phải chọn lựa cũng giống như gỗ lũa vậy....đá hóa thạch của free as abird rất đẹp nhưng cũng đã qua công đoạn cưa đục rồi đấy...mà viên đá đó cũng không phải mua ở HAN.

12. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Anh Tùng thử ra phố trường chinh, gần viện bảo tàng Không quân có một số hàng cây cảnh có bán đá đấy. hồi trước em đi tìm đá tình cờ thấy có một số cục gỗ hóa thạch( chắc chấn luôn) nhưng dáng ko đẹp lắm nên em ko mua. Giá cũng nhớ nữa. Anh ra thử xem sao nhé. Đi tìm một vài của hàng ở đấy nhé. Em ko nhớ chính xác là hàng nào nữa nhưng chắc chắn lá có

13. phamtungvov

Thích đã nhận:
    134
    @minhhieubf thank nhé, sẽ đi khảo sát khu vực này, có khi kiếm được mấy cân gỗ hóa thạch đấy chứ he he he bí mật nhé :)

14. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    í

Bác Tùng đi mà có đá đó thì đừng mua hết nhé, để phần cho em & mọi người với nhé, tiện thể cho biết địa chỉ luôn :D
    Hiếu à: ông biết chỗ chẳng chỉ cho anh em gì cả:confused:

15. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chỗ đó có mỗi 1 hay 2 cửa hàng thôi, em thấy toàn cây cảnh, bác cứ ra đó lượm đi.
    Ở đoạn từ Vọng -> Cây xăng Lê Trọng Tấn, bên tay trái ấy.

16. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232

Đoạn đó có 02 hàng, anh biết chỗ đó rồi Công à, có cái là lâu lắm k lượn qua đó thôi mà. cũng k biết ở đó có loại đá đó
    :D

17. phamtungvov

Thích đã nhận:
    134

18. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Các bác có đ/k lên em chơi, em dẫn các bác ra suối, cho các bác tha hồ lấy đá, lũa, gốc cây (lại có cả gái bản tắm nữa).
    Nhưng nhớ phải đi 1 con bòma hay huyndai lên nhé.

19. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    hì hì hì, bác Tùng mà kiếm đc thì báo cho anh em nhé, thanks bác trước.
    to Công: phải đi nguyên 1 con Container lên đó Công à, chở đủ thứ về luôn, chở về chia cho mọi người chứ nhỉ (xin lại tiền xăng xe & chi phí thôi).

20. Tieu_thao

Tieu_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em vừa khuân một đống đá trầm tích và đá có vân màu đỏ vể nè...........
    số là gần khu công nghiệp chỗ e ở người ta làm đường, nên cứ thế khuân về thôi..........