Mua đồ để setup một bể cá ở Hà Nội!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi yeuhoa, 23/5/08.

1. yeuhoa

yeuhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là một người mới bắt đầu vào chơi bể cá thủy sinh, đang có dự định tự mình setup một bể cá mà không biết ở Hà Nội có những cửa hàng nào bán nhiều đồ phụ kiện cũng như thủy sinh đa dạng mà giá cả phải trăng. Vậy mình viết topic này để những người đã chơi nhiều và biết nhiều tư vấn giúp những người mới chơi như mình nhé. Cảm ơn mọi người trước nhé.

2. yeuhoa

yeuhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    mong các bác sớm có nhiều bài góp ý sớm ạ. Tiện thể các bác cho luôn giá cả để mình còn biết và tham khảo. Những nguyên phụ kiện có thể tự kiếm hay tự làm mà không phải mua, quan trọng là kiếm mấy thứ đấy ở đâu ạ. Hy vọng đây sẽ là một topic bổ ích cho những người mới tập chơi như tôi.

3. hoangdo

hoangdo Active Member

Thích đã nhận:
    3
    mình nghĩ là bạn nên tham khảo nhiều trong diễn đàn đi trong đó có chỉ hết tất cả đó thân

4. yeuhoa

yeuhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng cảm ơn sự góp ý của bạn nhưng mình là một người mới, cũng đã xem mờ hết cả mắt rồi thật sự là thấy rất hay nhưng những điều cần thiết để mình bắt đầu vào chơi thì khó tìm quá, hy vọng những bác đac chơi lâu rồi thì bật mý cho những người mới chơi như tôi có thể tiếp cận dễ dàng hơn, thank

5. yeuhoa

yeuhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn đã góp ý, mình cũng đọc mờ hết cả mắt rồi, thật sự là rất hay nhưng những gì mình cần để bắt đầu mua sắm và chơi thì khó tìm quá. Hy vọng là các bác giúp đỡ những người mới chơi như tôi, thanh

6. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn tham khảo kỹ trên diễn đàn này đã nhé,sau đó dầu tư phần cưng; bể [kich cỡ,chât lượng],đèn cố gắng tự chế máng[chắc chăn,giảm k ] lọc nươc ngoài[nếu bể lớn]tự làm theo sáng kiến bác HVT]hiệu quả rẻ, chỉ cần một chút khéo tay.phần nền làm kỹ vào nhé[không phải dễ khi khắc phục]tốt nhât,theo mình bạn học kinh nghiêm mấy bác cao thủ trên 4r.tiêp đó cho nươc vào, bày đá, cuội,hay gỗ lũa...theo ý và con măt thẩm mỹ của rieng,từ dó bố cục vị trí trồng cây[từ từ hãy mua cây nhé] kiên trì dể máy lọc trong nước và chăc khg thay đổi vị trí đá cuội....Mua cây rẻ nhất đến bác Hoà ở Tứ liên[TRÊN 4R CÒN NHIỀU ĐỊA CHỈ KHÁC]trông cây xong lại kiên trì dể nước ổn định vài ngày hãy thả cá.Bạn chơi bể thuỷ sinh đòi hỏi lắm công phu,nhiều kiên nhẫn,nhưng thành thú đam mê tuyêt vời.Chúc bạn có bể TS ĐẸP !

7. yeuhoa

yeuhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng cảm ơn bác Thaison đã trao đôi thêm cho tôi thêm được nhiều kinh nghiệm, nhưng điều tôi đang băn khoăn nhất là mua thủy sinh, và các phụ kiện, phân nền, các bác giúp mình hiểu thêm các từ chuyên môn thêm nhé (ví dụ như: phân ADA và nhiều từ khác là gì, có phải là các bác viết tắt không vậy hay đây là tên của loại phân đó)

8. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Thật ra có 2 cách để bạn mua, thứ nhất là bạn ra AG 74 Nguyễn Trường Tộ hoặc 51 Trần Duy Hưng mua, họ có đủ cho bạn từ A-Z để bạn hoàn thiện 1 cái bể, nhưng ở đấy bán giá cũng đắt bạn ạ. Cách thứ 2 là bạn phải mất công , đi mua chia thành 3-4 nơi chẳng hạn, vẫn đủ cho bể của mình nhưng giá thành cũng rẻ hơn nhiều, mỗi tội nhọc công tí thôi .

9. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    Thực ra không quá phức tạp đâu bạn, chịu khó đọc nhiều vào một chút, cái gì không hiểu thì hỏi lại các chuyên gia trên 4r, sau đó tổng hợp lại và bắt đầu... không nên vội vàng, nếu nhiều xèng thì mua tuốt cho khỏe, còn ko có thì tự làm cho rẻ.... đó là chút kinh nghiệm thực tế của mình, chúc bạn thành công.... :)

10. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Phân ADA là 1 loại phân của Nhật gồm có 3 màu ... giá thì hình như 60k/1kg
    Phân BonBon cũng giống ADA nhưng xuất sứ việt nam - bao 2 lít hôm bữa mình mua hình như là >70k ( 2lit = 2kg)
    Phụ kiện --
    Hồ nhỏ ( Lọc thác cho đỡ tốn K ) từ 60k >
    Co2 ( Cây có Co2 nhìn đẹp và ghiền hơn :D ) - có kinh phí ( Co2 3kg mua bên APT là 450k - giá ở HANOI thì Gà mù ) - không có kinh phí ( Men bánh mì + đườg + Nhiệt độ - Trog Diễn Đàn có sẵn , đeo kiếng lên mà tìm thôi )
    Nhíp ( Rất rất cần thiết ) khoảng 30k >
    Máy sủi oxi = pjn ( Phòng khi cúp điện T_T ) : 30k :D
    Đèn tự chế lẫn mua sẵn ( theo gà thì tự chế hao mòn bóp hơn ) giá từ 135k ( đèn 5tấc )
    Đá ( tùy loại ) Gà mua là 20k /1kg
    Lũa ( Tùy luôn ) Gà mua là 70k /1kg
    Cây --- Giá giao động từ 15k >
    Cá ---- Giá giao động từ 10k >
    ---- Xin hết ---
    Thân
    P/s : Giá trên là Gà mua ở HCM còn bạn ở HN thì Gà chịu b-(

11. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Minh thấy chơi TS chịu khó mò mẫm một chút sẽ hứng thú hơn rất nhiều đấy, những gì bất đắc dĩ quá mới lên AG thui, trên đó đắt lắm, cái gì cũng đắt luôn,. Mình là sinh viên, ko có nhiều xiền nên chir cho bạn một số kn để mò mẫm:
    Phân ADA và cây bạn có thể lên nhà bác Hòa ở Yên Phụ, địa chỉ cụ thể bạn tham khảo trên diễn đàn nhé ( ADA 50k/1kg, còn cây thì tùy từng loại, bể cỡ dưới 1m, chắc tầm gần 100k tiền cây là ok :D ).
    Mua sỏi trắng lọc, loại 1mm ở trên đường Yên Phụ, nếu đến được nhà Bác Hòa, bác ý chỉ luôn cho ( bác nhiệt tình lám :D ), có 13k/1bich khoảng hơn 10kg gì đó.
    Nham thạch thì mua ở tận Từ Liêm hay sao ý, xa quá nên mình ko mua được, thấy bảo khaong 5 đến 7k/kg, mua ở AG là 15k/1kg đấy :(
    Lọc thì bạn tham khảo đồ tự chế, mình là girl, tự chế mãi không được cái lọc ngoài, nên tạm thời vẫn dùng Jebo.
    Đèn và máng tốt nhất tự làm, nhanh mà rẻ, cũng đơn giản
    CO2 thì tham khảo cách làm đường bột mỳ của các bác trên 4r ( bể nhà mình chưa có cái này, cây vẫn ok lắm :D )
    còn bể thì bạn có thể mua, hoặc ra mấy hàng kính đặt họ làm cho 1 cái.
    Bể đầu tiên thường mang tính thử nghiệm thui, sau này có kn, sẽ làm những bể hoành tráng hơn.
    Nhưng có một điều là chời TS, mà tự chế, tự mày mò, sẽ thấy đam mê hơn đấy :), nhìn thành quả của mình ai cũng sướng :D

12. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    mình cũng mới nghien cứu dc 3 ngày....hu..hu chưa bít nhìu lắm nhưng đã đặt làm bể 60x30x60 roài..ko bít các bước tiếp theo là gì....mong chỉ giáo
    đã mua phần nền gồm lớp 1 là đất thuỷ sinh bao của 1 cty đường láng sản xuất, lớp 2 là phân Ada của nhật, lớp 3 là cát mịn trắng, lớp 4 là màu nền mình chọn laọi cát đá hỗn hợp màu xám ....thế dc ko các bác

13. yeuhoa

yeuhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn đã góp ý, mình cũng vừa setup xong một bể cá. khi nào rảnh sẽ post lên cho mọi người cùng góp ý

14. yeuhoa

yeuhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi ở Hà Nội chỗ nào bán trânh châu Cuba nhỉ, giá cả thế nào vậy, bể của mình còn thiếu mấy cây mầu đỏ lfa thêm sinh động, các bac cho địa chỉ luôn. Bình Co2 thì ở HN chỗ nào bán và giá cả luôn ạ, thank

15. cobber

cobber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    he he, em có 50 ngọn vẩy ốc các loại, bác có cái gì thì đem trao đổi cho vui
    0953333355

16. ngobach

ngobach New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng mơí chơi bể thủy sinh
    nhìn bể của mọi người tớ thèm lắm=P~
    nhưng o biết mọi người giải quyết vụ nền thế nao,mua ở đâu

17. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    chân châu cuba rất khó trồng đó nha.khó hơn các loại cây khác nhiều.vì lá nó nhỏ và khó tính nữa.nhưng nếu thích bạn lên nhà chú hòa ở chợ tứ liên mua cung ko đắt lắm đâu.chuc bạn có hồ cccb đẹp nha.mà đã mua đuợc bình co2 chưa bạn?

18. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Cho mình hỏi ở Hà Nội chỗ nào bán cát trắng mịn nhỉ ? Mình đi các cửa hàng cá cảnh mà ko thấy bán ! Các bạn cho mình vài địa chỉ bán nhé , cả nham thạch nữa thì càng hay ! Thanks

19. chimkhanh

chimkhanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Ra Hoàng Hoa Thám đầy cát trắng mỗi tội phải mặc cả
    Nguyên Tắc Giá họ đòi Chia 3 cộng 1 nghìn Ok
    Họ bán luôn

20. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Nếu trả giá như bạn mình e là ko ai bán cho bạn đâu. Họ bảo 10 thì mình trả 5 là được rồi .Chúc bạn mua được giá tốt