mùa đông sắp đến rồi làm sao đây?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi brutal_death, 14/10/08.

1. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình mua cái máy sưởi rồi mà nghe nói mùa đông máy sửoi phải hoạt động 24/24h thì tốn điện lắm
    có cách này khác hay hơn ko?
    tiện cho mình hỏi phần thải ở dưới đáy do lẫn sỏi nên ko lấy hết đc đâm ra thay nước 3 4 ngày 1 lần vẫn đục có cách nào giải quyết ko?
    cám ơn

2. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi,nếu sưởi ngày nào cũng bật,kiêm máy lọc chạy bét nhè cả tháng hết tầm 70k thôi mà.bạn thay nứoc 3,4 lần 1 ngày thì cá nào chịu cho đc
    bạn thay sỏi bằng san hô,còn chất thải ở dưới đấy đừung ngoáy nó lên thì sạch ngay,tuần thay cùng lắm 2 lần thôi

3. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    bạn nhìn nhầm rồi mh bảo thay 3 4 ngày 1 lần mà...lại có ng bảo máy sửoi bật cả tháng suốt ngày mất mấy trăm tiền điện chứ...
    mh ko dùng sỏi trắng mà dùng san hô màu vàng trắng như xương chó ấy...có đc ko bạn...mỗi tội cái này ko biết so với san hô trắng thì thế nào tại mấy chỗ bán cá toàn thấy ng ta dùng loại này mà nước trong lắm chứ ko đục và đầy cắn như bể nhà mh...chất thải ở dưới dùng vòi hút cũng ko sao hết đc...thấy bảo dùng bộ lọc đáy gì đó mà mh ko biết cách làm sao cho hiệu quả

4. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn hãy gõ cụm từ "kinh nghiệm làm lọc đáy" vào ô tìm kiếm của Google (ở đầu trang) sẽ tìm được thông tin về làm lọc đáy.
    Chúc bạn có được hồ cá luôn trong veo..

5. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cây sưởi bạn coi bao nhiu watt hay kW
    vi dụ: cây sưởi nhà mình 200w
    có nghĩa 1h tốn 200w điện
    một ngày 24h tốn điện = 200w X 24h = 4,800w = 4.8kw
    bạn tự suy 30 ngày nha. 1kw điện nhà bạn trả nhiu thì bạn nhân lên là ra số tiền phãi trả cho cây sưởi nếu bạn mở 24/24 (lưu ý: khi đạt độ nóng thì cay sưởi tự tắt đó bạn, nên số tiền tính ở trên là số tiền max, thực tế trả ít hơn)

Còn chế độ bật sưởi thì tùy theo mỗi môi trường, bạn tùy cơ ứng dụng nha (do mình ở trong Nam nên ko rành lắm môi trường ngoài Bắc). Thân

6. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    vậy thế nào thì hồ cá mới trong vậy bạn?
    mh sài san hô kiểu xương chó...có cả máy lọc( hình như bị hỏng) rồi sủi oxi và máy sưởi ấm
    chỉ có vậy thôi có đủ ko?
    mà chả hiểu sao cho cả men vi sinh vào rồi mà vẫn đục
    không hiểu cái lọc đáy thế nào mh chưa sài
    nước trong bể cứ đục cắn mãi
    may mà con cá vẫn khỏe chưa có bệnh
    giúp mh với

7. nido_6666

nido_6666 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi nuôi cá 2 ->3 tuần mới thay nước 1 lần mà có đục gì đâu...chỉ cần 1 máy lọc + 1 bộ lọc ba ngăn. Bạn xem ở mấy của hàng cá họ cũng làm thế mà.....còn vấn đề máy sưởi thì bạn có thể thay bằng cách dùng hồ có lắp đậy , sau đó để đèn sáng liên tục....như vậy nhiệt độ trong hồ có thể cao hơn 5-6 độ. Khi nào k để đèn thì có thể bật máy sưởi >>>>> Tôi nuôi cá ở Bảo Lộc, áp dụng thấy cũng ok.

8. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    bảo lộc là đà lạt hả? chỗ đó lạnh thấy mồ :D thế hay là cho cá sang 1 cái bể khác rồi hút hết nc cho 1 lần thay có phải cách hay ko?

9. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thay nước mà cứ 3 -4 lần kiểu đó thế nào cá cũng bị tuột nhớ cho xem. Còn bác để san hô thì cũng có sao đâu. Đừng khuấy nước lên là được, không bao giờ bị đục ngược lại còn trong nữa. Đừng thay nước nhiều quá!!!

10. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Cây sưởi không bao giờ chạy 24/24. Bạn muốn cho nhiệt độ trong bể 24°, cây sưởi sẽ tự động tắt khi bể đã đạt tới nhiệt độ này và tự động mở khi nhiệt độ trong bể xuống dưới 23°

11. xuongkiju

xuongkiju Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi để sưởi cả ngày ko tốn đâu, ko bằng một lần bác đi bia bọt. Kinh nghiệm là bác dùng tấm xốp mỏng đậy kín bể để đỡ mất nhiệt, cây sưởi hoạt động như bác cuong nói. Còn vụ thay nước, 3-4 ngày bác thay nước 1 lần thì cá ko có môi trường ổn định để phát triển.