Mùa hè mất điện, xin cao kiến.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi LAD, 22/4/08.

1. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mùa hè sắp đến rồi, hôm nay khu nhà em mất điện hơn 12 tiếng đồng hồ, cá ngáp gần chết thì may quá có điện, em đã dùng xủi pin nhưng có vẻ chẳng ăn thua vì hồ nước mặn mà ko có lọc thì cá dễ tiêu lắm, các bác có kinh nghiệm gì thì mách em với. Chỉ vì mất điện mà die mấy em thì đau đớn lắm mà mùa hè ở VN mất điện là chắc rồi.

2. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn mua máy oxy tự động chạy bình khi cúp điện. Bỏ 1 vòi và hồ cá và 1 vòi vào hộp lọc. Thử cách đó xem.

3. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    vậy bác hảy mua máy phát điện đi cách này là hửu hiệu nhất đó, hồ cá có điện mà nhà mình củng có điện nửa hihihihihihihi

4. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    quan trọng là cho máy bơm nó chạy thôi, mình dùng xủi pin rồi nhưng ko ăn thua. Chắc phải mua máy phát điện quá. Thế nếu nhà các bác mất điện lâu thì các bác tính thế nào ?

5. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    máy phát điện hiệu quả . nếu cúp vài tiếng thì dùng loại phát điện cho máy computer. (Computer Backup Battery)

6. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể mua một inverter dc-ac + aquy là có thể rung đùi .. máy bơm không chạy với điện cũa máy lưu điện pc thị trường có bán inverter hiệu lioa hay sutudo đều sài tốt nhó mua aquy phải lớn(100ah)

7. tuca

tuca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể nói rõ hơn về cái INVERTER không ? Bán ở đâu ? Giá cả ? Hiệu nào dùng tốt hơn và công suất tối đa . Thank

8. viet sonha

Thích đã nhận:
    0
    inverter là máy dùng đễ biến dòng điện một chiều ra điện xoay chiều(tức là điện ta dùng hằng này và khi có điện thì lại sạc lại cho bình acquy) bạn cọ thể mua inverter(máy đảo điện) ở bất cứ tiệm bán ổn áp & thiết bị điện nào, các hiệu như sutudo hay lioa đều tốt công suất từ 500 w -2000w còn nếu muốn lưu điện sài lâu hết thì phải mua acquy công suất lon100 ah trở lên

9. vienle

vienle Member

Thích đã nhận:
    0
    nhân mùa cúp điện

trước khi setup hồ ta nên cho mot thanh sũi bọt vào dưới đáy hồ sau đó chọn mua một binh O2 sạc loại lớn để sẵn khi nào cúp điện thì nó tự vận hành chứ dùng máy phát điện thì phức tạp và tốn kém lắm

10. viet sonha

Thích đã nhận:
    0
    một bình o2 loại lớn giá khoản 2t5 còn inverter + acquy giá khoản 1t4 thì cái nào lợi đã rỏ...hi bình o2 lại phải sạc lại rất phiền

11. vienle

vienle Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn Viet Sonha đã bao giờ bạn dùng o2 pin sạc điện chưa nó dùng bằng bình ăcqui khô giá chưa tới 500

12. viet sonha

Thích đã nhận:
    0
    ờ chổ mình chưa có loại này nên không biết he...he o2 chạy bằng acquy khô bán ỡ đâu bao nhiêu tiền nhờ bạn chỉ giúp

13. mao tien

mao tien New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở Đà Lạt Tôi biết có một chỗ bán dụng cụ tao oxy chạy rất tốt mà kg cần điện.

14. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    to mao tien: bạn có thể mộ tả nó thế nào ko? thanks bạn

15. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    k sợi mất điện

Bạn không sợ mất điện nếu như đầu tư 1 bộ kích điện của TQ rá cả chấp nhận được 400k - 500k là đã có loại 500w - 1000w rùi. Cộng thêm 1 bình ắc-quy nữa.

16. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    bạn có thể nói rõ hơn dc ko .

17. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Trả lời canuc

Bạn ra chợ trời . ( Mình vừa ra trưa nay ) Có rất nhiều ở cửa hàng đồ điện, nó cỡ bằng viên gạch chỉ ( loại 1000w ) 500w nhỏ hơn, còn có loại có sạc liền . Sơn ngoài mầu ghi sáng, đóng trong vỉ nhựa. Giá mình đã nói, bạn ra trực tiếp coi.
    Làm cái + 1bình acquy 60A ( cho xe ôtô) + công tắc chuyển nguồn = cho mất điện cả ngày luôn

18. AquariumSG

AquariumSG Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bạn muốn xài mấy loại này,có thể nhờ nơi bán inverter như Bác gì nói đó,nhờ họ tư vấn cho.Như mình đây lúc đầu cũng lanh chanh đi mua 1 cái bộ đổi điện từ Acquy 300va của em Robot rốt cuộc mua về chỉ xài được đèn thôi,nó không cho xài quạt,và máy bơm công xuất nhỏ(thiệt là bó tay)
    Hay là bạn thử hỏi cái UPS hàng nội địa sài xem sao,tìm mấy cái VA lớn 1 chút,nhớ là trên 1000VA,thường thì mấy cái này hàng nội địa nên bình đã hư,như vậy bạn phải trang bị thêm cho nó 1 bình Acquy nữa,Mình nghe bên chổ bán bình ACquy họ tư vấn nhưng mình chưa có mua,còn em Robot kia của mình khi cúp điện thì chỉ chạy được máy oxy và mấy bóng đèn chán thật

19. viet sonha

Thích đã nhận:
    0
    muốn mua inverter nhớ hỏi cho rỏ ràng chỉ loại cho ra điện 220 vac sóng hình sin mới sài được

20. DungGhost

DungGhost Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi hồ tôm,cua + đá sống nên chả sợ cúp điện
    Mà có ai biết còn loài cua,tôm nào ngoài tôm bác sĩ,lực sĩ,hải quỳ,ốc mượn hồn,cua huỳnh đế,tôm tích,tôm lông không?