Mua Hoa MI để nuôi hót và đá

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mecacanh, 13/10/06.

1. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Có bác nào cho em biết nơi đâu mua HM giá tốt va mua được con chim tốt...em nuôi để hót và đá ah..bác nào biết nói cho em nhé...em là học sinh nên mua cũng không cao lắm..nhưng em mê HM lắm nhất là để đá và hót...em chỉ có khoảng 300 đến 350 thôi..có lồng luôn không các bác chỉ cho em

KtsBim thích bài này.
  2. hunghanel

hunghanel Member

Thích đã nhận:
    6
    chim họa mi 300 nghìn cũng có nhưng nếu để hót thì tốt còn để chọi thì hơi khó, nếu mà kinh phí hạn chế mà mua chim chọi được chỉ mua chim mộc thôi mà phải biết chọn, mà nuôi mất công lắm, bạn lại còn yêu cầu có cả lồng thì chắc là không có rồi

KtsBim thích bài này.
  3. tuanpham1972

tuanpham1972 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    To: Mecacanh

Chào bạn mecacanh, nếu bạn có khoảng 300 - 350 ngàn thì nuôi HM cũng được, bạn nên tính toán thật kỹ trước khi chuẫn bị nuôi HM nha, đầu tư 1 con HM để hót hay đá với số tiền không lớn đâu nhưng phụ kiện kèm theo để chăm sóc chim cho tốt (nhất là chim đá) thì không đơn giản, ngoài lồng nuôi thông thường thì bạn cần phải có bộ cóng thức ăn, bố lồng để thay khi dơ, cầu cho chim đứng hoặc cầu mài móng thì mắc tiền hơn (nhưng rất cần cho chim nuôi lồng - để không bị gãy móng mà mất giá trị của con chim cũng như sẽ tội nghiệp cho HM mình nuôi), áo lồng (không thể thiếu đối với chim HM), lồng tắm cho chim, giàn (móc) treo chim ở nhà (không bị con vật nào quấy rầy khi thay lông hoặc chim ngủ), ngoài ra phải chuẫn bị chim mái hoặc lồng phóng (nếu là nuôi chim đá) và thức ăn hàng ngày cho chim như cào cào, bột trứng (chi phí không rẻ khi nuôi đá) ...

Bạn nên đến các tiệm chim để tham khảo giá cả để chuẫn bị trước những thứ cần thiết như trên, số tiền dư còn lại thì bạn sẽ mua chim HM bổi với giá khoảng 100 ngàn mà nuôi, nếu bạn nuôi tốt thì con chim cũng sẽ đá được nhưng việc thắng hay thua còn tùy vào nghệ thuật của bạn và con chim HM. Nhưng bạn cứ nuôi thử đi, từ từ rồi có tiền và đầu tư thêm, và quan trọng nhất là không được nản chí khi nuôi HM nha. Chúc bạn thành công.

KtsBim thích bài này.
  4. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Chào bạn, thực sự chơi Mi đá rất khó cho người lần đầu tiên nuôi Mi, thông thường hiếm khi có con chim nào "văn võ song toàn" lắm, tức là vừa hót hay vừa đá hay... mà thường thì con hót hay thì đá dở thậm chí không đá được, còn chim đá hay thì lại ít khi hót nên cũng không thể gọi là chim hót hay nhưng dĩ nhiên đã là chim thì phải hót, có điều nếu nó hót bình thường như những con khác thì không thể gọi là chim hót :). Điều này luôn đúng cho tất cả các loại chim, không riêng gì HM.
    Theo mình, bạn nên tập chơi Mi hót trước, nếu sau đó thấy hứng thú với Mi đá thì mới chơi. Chơi Mi hót cũng khó nhưng dù gì cũng dễ hơn Mi đá (do ít công phu hơn), thuần Mi không phải dễ vì vậy mà anh Tuanpham1972 có khuyên bạn là không nên nản chí nếu chơi Mi là vậy đó.

Đây là cách mà mình "vào nghề" (mình cũng chỉ dám chơi Mi hót thôi), bạn tham khảo nhé:
    - Ra trường (hội chim) thường xuyên để xem người ta dợt chim (mình ra trường chơi khoảng 06 tháng sau đó mới mua chim). Ra đó để "thực tế", có thể hỏi thoải mái, cố làm sao để hiểu cơ bản về tính tình giống này, học cách làm cám cho chim (nếu bạn định mua thức ăn tại tiệm bán sẵn thì không phải bàn nữa), chăm sóc chim (thuần, thay lông, chăm chim cho căng lửa),... chọn chim,...Tất cả các khái niệm này bạn nên nắm rõ trước khi bắt tay vào nuôi thực sự.
    - Sau khi đã làm cám thành công, thì chuẩn bị lồng (chọn lồng 56-60 nan là vừa) và các thứ mà anh Tuanpham1972 có chỉ bạn. Nuôi Mi thì phải lồng tốt mới được. Rồi phải tính toán chỗ treo lồng trong nhà (chỗ yên tĩnh nhất trong nhà và loại trừ đc tất các yếu tố ngoại cảnh: mèo, chuột, thằn lằn, kiến,...)
    - Đi chọn chim: nên đến tiệm chim để chọn, vì ít ra họ cũng hiếm khi bán chim trôi dạt, không nguồn gốc.
    Phần sau thì mọi việc tùy vào bạn thôi... cơ bản là vậy, còn thực hiện thì mỗi người mỗi khác, chẳng ai giống ai cả :)

Cố gắng nuôi cho cứng tay, thông thường con Mi đầu tiên mình nuôi rất khó thành công vì có quá nhiều điều mình chưa biết, do vậy ngay lần đầu mà bạn chơi đá thì chắc chắn không thành công trừ khi bạn có sư huynh nào kèm liên tục :)

Nuôi hót thì có thể ra hội chim mua lại của các anh ngoài ấy, giá có thể đắt tí (do công người ta nuôi, nếu bạn nuôi cũng tốn chi phí cỡ đó) nhưng bù lại chắc ăn hơn, tức là: chim dễ sống hơn, có dịp xem nó chơi (hót/đá) trước khi mua,... tùy theo gu của bạn, nếu thích tự mình thuần thì mua bổi về...

Chúc bạn sớm có con Mi vừa ý.

KtsBim thích bài này.
  5. hair_design_pro

hair_design_pro Member

Thích đã nhận:
    17
    Giá đấy thì khó lắm . 300-350 k 1 con đã là khó lắm rồi mà bạn còn đòi thêm cả lồng nữa thi chịu

KtsBim thích bài này.
  6. kingofdevil

kingofdevil Member

Thích đã nhận:
    8
    Có một chỗ đấy. Cửa hàng bán tranh, ảnh của Trung Quốc về các loại chim họa mi.

KtsBim thích bài này.
  7. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Trả lời cho nghiêm túc

Có một chỗ đấy. Cửa hàng bán tranh, ảnh của Trung Quốc về các loại chim họa mi.
    Em nó mới chập chững, không biết mới hỏi bạn có thành ý thì trả lời, không thì thôi, cách trả lời của bạn không nên tý nào trên diễn đàn này.

KtsBim thích bài này.
  8. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    đưa em mua cho :D tầm ~100k là có cả chim cà lồng nhưng mỗi tội mới bẫy(chưa qua tuyển chọn)

KtsBim thích bài này.
  9. nndung

nndung Member

Thích đã nhận:
    7
    cái topic này có lâu rồi mà,từ năm 2006 sao tới giờ các bác mới trả lời,hồi đó 300k còn có khả năng kiếm 1 con hót khá chứ bây giờ đào đâu ra,lại ở xì-gòn nữa chứ

KtsBim thích bài này.
  10. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn nndung nói đúng đó nhưng mà những topic này nên được đóng đi thì hay hơn. Tại lâu quá rồi đâu còn phù hợp, mình nghĩ nếu topic nào quá 6 tháng không có người trả lời thì nên ....đi thì hay hơn. Mong acmin xem xét ý kiến

KtsBim thích bài này.
  11. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    nếu như bạn có số tiền như vậy thì tốt nhất bạn mua những chú mi bổi về nuôi, còn bây giờ thì giá mi không có chú nào hót ược khoảng giá bạn đưa ra đâu bạn à, chúc bạn sớm tìm được chú mi vừa ý và vừa túi tiền của bạn

KtsBim thích bài này.
  12. gglk2002

gglk2002 Member

Thích đã nhận:
    22
    Hùnghanel, bạn có ở Gia lâm ko?
    minh cũng chơi họa mi nhưng bên này ko co bạn chơi?
    Nếu ở bên Gia nhắn tin cho mình nhé, thỉnh thoảng trao đổi chim. Tôi ở Thạch Bàn

KtsBim thích bài này.
  13. ___tHanHnAm___

___tHanHnAm___ Member

Thích đã nhận:
    4
    tôi cũng ở bên gia lâm nè tôi nhưng tôi ở tận chỗ kiêu kị cơ lên thạch bàn hơi xa mình cũng mới nuôi mi

KtsBim thích bài này.
  14. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    gần gia lâm cũng được đúng không bạn. Mình ở khu bạch đằng đầm trấ không biết có bac nào ở đây có thú vui này không

KtsBim thích bài này.
  15. con_ca_choi

con_ca_choi New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nuôi chim để đá chẳng may nó chết thì phí lắm. Tội lỗi.........tội lỗi

KtsBim thích bài này.
  16. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    ước mơ tìm 1 con chim đá mà tìm hoài ko được , tìm chim đá sao khó quá