Mua khướu thì thế nào đây ?

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi hoalo_biglong, 5/10/07.

1. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Em vào chợ mơ chọn khướu .Em đứng cả 1 tiếng rưỡi đồng hồ để xem hàng họ ,xem nó có hót ko.Em định mua khướu mun vì nó rẻ hơn(em đang viêm màng túi mà).Em thấy có con khướu mun hót nhiều lắm ,em cũng ko biêét thẩm định giọnh hót thế nào ,em chỉ thấy nó hót thế là dc thôi,em nghĩ là mang về nuôi lâu thì nó sẽ hót hay lên thôi.tuy nhiên ở chân phải của nó ngón giữa bị cụt móng.em ko biết có nên mua hay ko nữa.Em cũng thấy 1 con khác hót ít hơn nhưng ko có tật j cả.Với lại em chọn những con họ nhốt ở trong các ô lồng nhỏ chứ ko phải những con đã đưa ra lông lớn nuôi riêng đâu.
    tiện thể các bác chỉ cho em cách chọn khướu luôn nhé.mấy ngày nữa em tậu rôi .các bác nhanh lên giùm em.(chắc là chủ nhật tuần này em đi)
    Cảm ơn các bác nhé

2. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    bạn chịu khó tìm trên 4fum này nhiều bài nói về cách mua và chăm sóc khướu rồi đấy. nói chung khi chọn mua khướu thì bạn nên chọn con dài đòn,mỏ ngắn, chim đực thì phần lông đen kéo dài từ mỏ đến cổ đen láy và càng dài càng tốt, lông trên mũi chim trống dài hơn chim mái khoảng 5 cm, chim mái 3 cm. chim hay phải biết hót nhiều giọng, vừa hót vừa múa đuôi thì càng hay! bạn nên chọn chim thuộc về nhà đỡ phải thuần mất thời gian, nhưng nói chung khướu là loài dễ thuần thôi,nếu chọn được 1 chú khướu mộc hay thì mất công về nhà thuần cũng chẳng sao! tiện thể bạn hỏi luôn giá cả khướu các loại giúp mình nhé,cả thuộc và bổi,để khi nào qua chợ mơ mình tạt qua đón 1 em về nuôi, mình đang nuôi 1 em bạc má được 5 tháng và muốn đón thêm 1 em về nuôi,nuôi 2 em chúng sẽ hót đấu nhau, hăng hơn là nuôi 1 em! chúc bạn chọn được 1 chú khướu vừa ý!

3. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Kinh nghiệm chọn khướu của ng xưa bó gọn trong câu:Thon mỏ,nhỏ đầu,cao cầu,rộng háng.
    Tất nhiên bi giờ tùy theo kinh nghiệm của từng ng mà có những cách lựa chọn riêng nhưng nhìn chung bạn có thể chỉ dựa vào câu thơ trên là đã có đc 1 em khướu hay:D
    Khướu ở chợ Mơ bán đắt giã man luôn man nhìn mãi chẳng thấy có em nào sáng sủa cả.
    Nếu nhớ không nhầm hôm mình mua nó quát mun 180k còn bạc má 210k.(vì không thích nuôi khướu nên chỉ hỏi để bít chứ không để ý lắm đến giá):p

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Mua khưu con nào phai hot nhiêu bạo người để ý khi nó hót phải biết múa mới đẹp hot đuôi xoe cánh vãy và biết múa đuôi

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    khướu càng già hót càng hay,khướu mau dạn,dạn rùi khi hót còn múa nữa,có điều cũng tùy con hót hay,hay dở,đa số chim bên ngoài đều dáng đẹp,còn phải coi bạn thích bạc má hay mun.Mình đi mua chim ko coi tướng mà coi giọng hót,để ý thấy giọng nhìu âm tiết,ít lặp đi lặp lại 1 câu thì hốt,về phần múa,khi nó quen chủ,tự động múa (dạn),khướu hay sống trong vườn nhà nên rất mau dạn

6. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    :applause: :applause: :applause: Theo mình
    khướu bạc má nuôi cảnh thì đẹp.khướu bạc lơ hót hay,làm mồi đi sập tuyệt vời.khướu ô tuy kô bắt mắt lắm nhưng hót rất hay
    Trong 3 loại đó cứ để ý xem con nào có ướm đen dưới cổ càng dài càng tốt,mắt đỏ,khi hót nó múa cánh,múa đuôi . Hoặc có móng trắng, càng nhiều cang hay :applause: :applause: :applause:
    Chúc bạn có con chim hay !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

7. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    đúng như anh thachthung đã nói chọn khứu nên chọn : thon mỏ nhỏ đầu cao cầu rộng háng.
    cứ theo như mẫu đó mà chọn đảm bảo là ok rồi, tuy nhiên cái khó là những con như thế thì tướng hơi giống mái.còn chim mà hót rồi thì đảm bảo rồi.khưu múa đuôi múa cánh là có con múa con không chứ không phải là dạn người là nó múa.đó giống như là khả năng của từng con.nếu bạn nuôi khứu hót thì không nên chọn bạn không nên chọn khứu to con.chúc bạn có được con khứu như ý

8. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chim mất móng bạn không lên mua . Với chim khướu thì nếu có thời gian nghe hót thì bạn để ý chọn con không hót tục ( Các Cụ bảo thế Ví dụ : hót là nghèo quá , khổ quá ... các Cụ gọi là hót tục không lên nuôi ) . Chúc Bạn chọn được con chim tốt .

9. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Cái quan niệm về tiếng hót mang âm sắc gần với từ "khổ quá..quá khổ" của loài khướu làm giảm mất khá nhiều giá trị của 1 con chim hót hay.Đây chỉ là quan niệm chủ quan của 1 bộ phận ng nuôi thui chứ làm sao con khướu lại có khả năng trù úm con người.Nói để chọn đc 1 con khướu hót mà không có giọng này thì e rằng còn khó hơn tìm 1 em khướu hót vừa biết múa đuôi vừa múa cánh.

10. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    trước hết em xin cảm ơn các bác cái đã
    còn giá khướu ở chợ mơ em hỏi rồi:100k khướu mun.150-200k bạc má.loại cho ra lồng riêng thì toàn 200k cả
    bác cho em hỏi cao cầu là thế nào ạ

11. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    vậy thì hôm tới mình sẽ qua đó đón 1 em mun về nuôi! cao cầu nghĩa là chân cao, dáng đứng của chim cao và thẳng!thế bạn đã mua được chú nào chưa?

12. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    :laughing: :laughing: :laughing:
    Cao cầu,rộng háng.đáng đồng tiền !!! Nghỉa là,đứng dạng chân ra"gọi là rộng háng".đứng trên cầu 2 chân duổi thẳng"gọi là cao cầu":applause: :applause: :applause:

13. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    em chưa mua dc chú nào bác ạ
    vì còn chờ hỏi các bác đã
    mai em định đi mua ,sau khi đi học về .có khi bọn mình lại gặp nhau ấy chứ

14. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    hôm nay thì em tậu một em rồi.bạc má ạ
    mun đi hết rồi.200k.đúng tiêu chuẩn của các cụ xưa nhé :thon mỏ nhỏ đầu rộng háng.
    còn cái cao cầu thì em chả biết thẩm định thế nào
    các bác chỉ cho em cách post ảnh lên cái
    để em post lên các bác nhận xét giùm em
    đa tạ

15. thachthung

Thích đã nhận:
    106
  16. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    thôi chả cần post bác ạ.
    mái 100% rồi.rõ chán .mai em phải đi đổi thôi
    đúng là tiêu chuẩn kia nếu chọn dc con đực thì hay nhưng dễ nhầm con mái.
    chán chả buồn chết
    con này nhìn đẹp lắm cơ.
    nó còn múa đuôi nữa
    em đứng gần chuồng nó thấy có tiếng hót cứ tưởng là nó hóa ra là nhầm .em đứng gần thì lại ko nghe thấy gì đứng xa thì ko rõ con nào cứ tưởng con đấy

17. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    chán lắm bác ạ .mái rồi
    chả cần post làm gì
    nhưng mà nhìn dáng đẹp lắm cơ.đúng là theo tiêu chuẩn kia thì nếu chọn dc con trống thì hay nhưng mà dễ dính con cái
    nó lại còn múa xòe đuôi xòe cánh nữa
    đẹp mà chả ra gì.vớ vẩn thật.mai phải ra đổi thôi
    em thấy bảo là chim kẹp chì chả biết có đổi dc ko
    chán chả buồn chết.

18. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    chán lắm bác ơi .mái rồi post làm gì nữa
    theo các cụ thì nếu chọn dc con trống thì hay nhưng mà dễ dính con mái
    dáng nó đẹp lắm nó còn mua đuôi múa cánh nữa.tưởng bở bác ạ
    mai em phải mang ra đổi
    chả biết có dc ko
    chủ hàng bảo là đổi dc vì là chim kẹp chì
    em mua ở chợ mơ
    như dở hơi ý.
    chán chả buồn chết

19. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    sao bạn chắc chắn là mái được?có những con trống vẫn ro đấy ? khi nào nó hót hoặc kê chim khác vào đấu có giọng là chắc chắn rồi.

20. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    em nghĩ là mái vì thấy nó ro ro,nó lại còn kêu chòe chòe,xòe xòe gần giống như tiếng chòe của chích chòe than ý .cảm ơn bác an ủi .Xin hỏi lại là có thật chim trống vẫn ro ro ko .em cũng ko biết gì về khướu lắm toàn lí thuyết các bác trên diễn đàn chỉ cho.Em đi chọn thấy con này đẹp nhất rồi lại thấy tiếng hót vọng ra mới bắt về chứ ngờ đâu.nhỡ em nghe nhầm giọng con khác .nếu bác đã nói thế thì em chứa chấp nó thêm vài ngày nữa ,nếu ko hót thì quẳng luôn.