Mùa lạnh này ko còn chỗ nào yên tâm mà đi mua cá T_T

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi xrinoax, 16/2/11.

1. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Tình hình là vấn đề này chắc ai cũng biết. Vào mùa lạnh có vẻ các cửa hàng cá cũng khá chật vật với bệnh nấm. Mình hôm nay có đi tìm mua thêm cá vào bể để cho nó đông đúc hơn tí thì đi mấy cửa hàng nhìn vào vd như HHT hay KM thì ko dám mua vì nhìn thấy bể thì nấm trắng , bể thì cá khá nhạt màu .Không dám mua . Đúng là có chuẩn bị tiền đi mua cũng khá khó để mua được một chú cá biển ưng ý T_T . Không biết ý mọi người thế nào có ai hay đi mua cá ngoài hàng không hay đa số là nhập tỉnh khác về thôi. Chứ tình hình này chắc đến mùa hè mình mới mua được cá mất . Hay là .... mua về rồi xử lý nấm trước khi cho vào bể :d. San hô mình cũng không dám mua vì sợ dính líu ít nấm là đi luôn mấy em cá ở nhà nữa.

2. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    nếu bể tốt thì chuyện trị nấm chỉ là chuyện nhỏ, cá mua ở hà nội về hầu như con nào cũng bị nấm 1 vài chỗ và sau đó nó tự khỏi nếu chăm sóc tốt. Bác nên sống chung với lũ chứ chờ thì hơi khó khăn

3. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    ai cũng như bác thì cửa hàng cá bọn em nghỉ hết à....

4. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    trời lạnh quá thì bạn cứ mua về ngâm nước sôi cho nó hết nấm ạ! he he giỡn tí

bọn cửa hàng làm ăn kỳ thế, mở ra bán hàng mà ko biết giữ cá khỏi bệnh à, tẩy chay đi là vừa!

5. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bác tẩy chay thì chả có cá để mà mua đâu, vì cửa hàng nào cũng vậy. cố gắng chọn mua những con nào ít nấm hoặc vừa mới nhập về. Trong SG nóng nhiều nên chăm cá để không bị nấm dễ hơn ngoài hn , ngoài này có thể hôm trc vừa 25 độ nhưng hôm sau có thể xuống tới 12-13 độ là chuyện bình thường. tụt như vậy cá không die là may chứ tránh sao đc xì trét. nói túm lại là ở đâu thì nên theo đó thôi các bác ạ

6. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    ý mình bảo là nếu là bể mà không nhìn thấy nấm thì tất nhiên vẫn mua thôi. Chứ bác có dám mua vd như cửa hàng HHT hôm mình xem con nào cũng nấm trắng đầy mình . 3 con chết dưới bể không thèm vứt . Bên cạnh 3 con chết có 2con ngắc ngoải bơi lờ đờ . Không yên tâm mủa cá ở bể đó nhìn sang bể bên cạnh có cả san hô thì phía phải có 3 con chim cờ , 1 con chết dưới đáy 2 con nấm trắng đấy mình ai dám mua.
    Như ở hàng KM có 2 hàng 1 hàng thì đóng cửa cón 1 hàng vào thì 1 bể cả lũ bên phải nắm trắng bám không còn chỗ mà bám luôn. Còn lại mấy con nemo to đùng thì không thấy có tí nấm nào bám nhưng bác có dám mua nemo không vì nó nắm cùng bể có con có nấm :D. Hôm khác mình đến thì thấy bể có vẻ đỡ vì con bị nấm nhiều nhất là con đào cho đi nơi khác rồi hay sao ấy . Bên cửa hàng còn lại 153 159 KMhay gì gì ấy thì không thấy bể nào có nấm mà thôi đắt lòi mắt 200k một con cá đào .

7. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    nếu nhiệt độ thấp vậy sao ko xài cây sưởi nhỉ?

8. xrinoax

Thích đã nhận:
    138
    Rybika: Cửa hàng phải có trách nhiệm giữ cá khỏe mạnh cho khách mua chứ . Có nấm thì không bán cá như thế ai cũng yên tâm đi mua cá .Khi nào cá khỏi nấm thì bán . Giá cá có thể lên 20 50k tùy con miễn là khách nhìn cá khỏe mạnh soi mãi không thấy nấm. Cá yếu >> giảm giá , San ho mất màu >> Giảm giá còn khỏe mạnh đủ phẩm chất thì tăng thêm ít tiền . Có uy tín thì làm ăn phát đát thôi . Nếu có bán được cá yếu , cá nấm cho một khách ngoại quốc hay mới chơi chẳng hạn thì cũng chỉ bán được 1 lần thôi . Vì cửa hàng cá biển ở HN cũng khá hiếm nên nhiều khi cũng hơi khó cho việc chọn cửa hàng nữa tuy thế các cửa hàng vẫn phải lấy uy tín là hàng đầu chứ . Mình nói có gì hơi quá mong bạn bỏ qua .

9. Rybicka

Thích đã nhận:
    96
    em hoàn toàn nhất trí với ý kiến góp ý của bác. nhưng em nhất quyết vẫn giữ cách kinh doanh của mình là:
    1. không hạ giá (cho dù cá bị nấm, san hô mất mầu)
    2. cứ có khách vào là em thịt (ông nào tỉnh thì thoát, còn không thì chết ráng chịu)
    cả HN này chỉ có 5 đến 6 tiệm cá thôi, bọn em mà doàn kết nhau lại thì các bác có mà chạy đằng trời.... hiệp hội các nhà cung cấp cá biển đâu.... chúng ta phải đoàn kết nhau lại nhà thịt các "thượng đế"

em phát biể có gì không phải MOD xóa giùm em nhá.

QuyThit thích bài này.
  10. hacuong

hacuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    223
    thích cá biển quá, đang nghiên cứu để tập chơi, đọc bài này của bác nản luôn.

11. việt_nemo

việt_nemo Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Trời xem xong bài này thấy nổi cả da gà .. sao mà tội nghiệp các bạn chơi cá biển ngoài bắc ghê mà sao chẳng thấy các pro chơi cá biển ngoài bắc lên tiếng vậy ta bộ sợ cái hiệp hội gì đó chém hội đồng hả.hihihih.
    Bán cá mà không biết chữa bệnh cho cá , đổ thừa cho nhiệt độ , rồi còn khuyên người chơi nên mua cá bệnh về vừa chữa bệnh vừa chơi , giá thì trên trời , (trong khi đó các topic lập ra chữa bệnh cho cá thì khuyên cá bệnh nên nhốt hồ riêng để chữa đề phòng lây nhiễm lẫn nhau ), còn kêu to thách thức khách hàng gọi hiệp hội nữa mới ghê chứ , hihihih . nói nghe bạn đừng có buồn nha cái mà bạn gọi là hiệp hội gì đó đúng hơn là một tổ chức lừa thì có biết hàng hư kém chất lượng mà vẫn tung ra thị trường như vậy thì đạo đức kinh doanh ở đâu . Nói cho bạn học hỏi luôn nè. trong sài gòn tiệm cá biển mọc ra như nấm nhưng có khá nhiều tiệm bị vứt đi dẹp bỏ vì thiếu trỉnh độ chăm sóc + cá bệnh và chết nhiều + giá trên trời như cửa hàng của bạn . hiện tại sài gòn có những tiệm cá lâu năm mua bán uy tín đông khách luôn luôn tìm giá tốt cho người chơi chứ không chảnh như bạn bán hàng mà như bố thí . Nói tóm lại nếu hiệp hội của bạn mà trong sài gòn thì chỉ có mua thêm chảo về mà chiên cá chứ chẳng bán cho ai được .kakakak.
    Vài lời góp ý thẳng thắn mod đừng ban nick em tội nghiệp.

12. Rybicka

Thích đã nhận:
    96
    mấy ông SG còn đang xếp lịch ra đây học cách kinh doanh của "hiệp hội" HN bọn tui đây ông ơi.
    bây giờ tui chỉ hơi ngán mấy ông CCB HN tí thôi còn đâu cứ "gà" vào là tui thịt. cả đời gặp nhau vài lần chứ mấy

13. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Thua bác này,qua đây các bạn biết thế nào là thị trường cá cảnh biển HN rồi đấy,chốt lại hội em chỉ có mua của cửa hàng quen thôi hoặc đặt thẳng từ trong kia ra và từ TQ về thì mới hy vọng có hàng ngon được.Bao giờ.........

14. haiphamtran

haiphamtran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    cửa hàng của bác rybicka ở đâu vậy ạ, hôm nào em qua thăm quan :|