Mùa lạnh, nên tăng cường sức khỏe cho cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 14/11/08.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn !!!
    vấn đề này không mới nhưng hôm nay mình post bài này để Ae mới nuôi có thể thử nghiệm. Cụ thể là mình có 1 em kcplt đến nay đã được 18 tháng. Mình rinh em nó lúc mới 2 tháng tuổi. Bây giờ nhìn tổng thể em nó cũng kha khá. Vấn đề dinh dưỡng mỗi tuần mình có cho em nó ăn 1-2 viên vitamine B1. ( loại 50 viên/1 hũ ) hàng VN chính hiệu. Thấy cá sung , màu sắc đẹp và cái đầu cũng có tiến bộ.
    Cách cho ăn khá đơn giản. Nghiền nát thuốc, trộn với thịt bò hoặc tép lớn. Để khoảng 15 phút cho thuốc nó thấm, thả vào cho em nó đớp.
    Lưu ý : các bạn nên cho cá ăn vừa phải vì bột thuốc tan ra cũng làm dơ hồ đấy. Hình lọ thuốc nè.
    Mình gửi thêm hình ở bài sau

Last edited: 14/11/08
  2. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    [​IMG][/IMG]
    Và hình chú cá của mình đây:

3. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Sài gòn giờ bắt đàu chuyển lạnh rồi, teo các bác có nên cắm sưởi cho em nó khôg, mình đang có 2 em KKC đầu cũng khá, định để cho em nó chịu thử mùa lạnh xem có sao ko, vì nếu cắm sưởi thi nhiệt độ ôn định sau này rút ra nhiệt độ thay đổi em nó lại sốc nước.
    Nếu cắm 2 cây sưởi hàng tháng em tả điện chắc xỉu mất...theo các bác thì có nên cắm sưởi ko.

4. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình dù ở Miền Nam hay miền Bắc gì thì mình cũng nên hạn chế cây sưởi. Nguyên nhân là xài em này mỗi tháng tốn thêm mấy chục nghìn. Mặt khác, muốn em nó không bị ảnh hưởng nhiều với cái lạnh thì bạn nên thực hiện vài ý sau :
    1- Mở đèn từ 5-7 giờ mỗi ngày.
    2- Cho ăn thức ăn khô nhiều lên (sáng và tối )
    3- Trưa cho ăn thức ăn tươi như tép đông lạnh - cá con - thịt bò - tim heo .......
    4- Mỗi tuần cho em nó xơi 2 viên B1 ( giá rẻ bình dân )
    Chúc cá bạn vẫn đẹp và khỏe.

5. dc74

dc74 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn trannhan90 đã cho AE thêm Kinh nghiệm. Để mình thử dùng xem sao :D

6. BànhTiếnLong

BànhTiếnLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cho mình hỏi chút loại B1 đấy là dùng cho người cũng dùng chung cho cả cá được à,hay mình mua loại B1 chuyên dùng cho cá thì tốt hơn?

7. dung nguyen

dung nguyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    thuốc cho người xài cho cá vẫn bình thường bạn à rất tốt nữa là đằng khác, mình nuôi cá cung được mấy năm rùi chữa bệnh cho cá toàn bằng thuốc người vừa nhanh lại hiệu quả cao (thuốc cho cá chữa rất lâu khỏi),mình thì xai viên thuốc bổ tổng hợp của pháp thấy tốt hơn B1 á nhưng hơi đắt hơn xíu:) nhưng cá có màu đẹp nhanh lên dầu lắm

8. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Thuốc bổ Pháp thì tuyệt rồi.Nhưng xài hàng VN cho nó nhẹ ,cá ghiền ít một chút. Mình xài đồ ngoại cá đẹp lắm nhưng ngưng thuốc cá bị lờ đờ đó nha các bạn

9. nguyenbadung

nguyenbadung Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nào ở HAN, cần thuốc bổ cho cá La Hán nhưng dùng loại của người thì gặp mình. Mình cho thuốc bổ gồm đầy đủ các thành phần B1,b2, một số nguyên tố vi lượng...Mình làm ở cty dược phẩm mà.Sp của cty vừa hết date xong, người không dùng được nhưng cá dùng vẫn tốt.

10. mapsieuhang

mapsieuhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    để em về cho cá em xơi thử xem .
    Mà ngoài B1 ra các bác còn cho cá thêm thuốc gì nữa ko ạ , chẳng hạn như Vitamin A hay C . Lúc trước em đi học lâu lâu có uống thuốc gì erevon C gì đó , thấy nhãn in quá trời thành phần bổ dưỡng , ko biết có bác nào dùng thử chưa nhỉ ???

11. hunghungbeta

hunghungbeta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hình như bác này chưa ra HN rùi, mùa đông ko thể hạn chế sưởi đc đâu, trời có hôm lạnh 12*C mà ko sưởi thì cá bỏ ăn ngay, mấy pé la hán nhạy cảm lắm

12. nguyenvandunghp

nguyenvandunghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    ở ngoài bắc mùa đông mà ko có sưởi thì tỷ lệ hi sinh rất cao
    người còn đi nữa là cá