Mua mi từ Bắc vào Nam

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Dương, 20/4/11.

1. Dương

Dương Guest

Chào các bác, lâu quá mới trở lại diễn đàn. Nay tôi có một chuyện xin tham khảo cao kiến các bác gần xa.
    Chả là tôi ở Vũng Tàu, có nghe chuyện mua mi trực tiếp đưa từ Hà Giang vào tận trong này. Nghe nói là xem clip, nghe hót để coi chim sau đó chuyển tiền vào tài khoản rồi bên bán cho chuyển mi vào. Ở đây cũng đã có mấy anh bạn mua mi như thế (có con mi gọi là "mắt sương mù" hót rất khỏe và nghe nói đang rao bán một con "mỏ vàng cánh trắng" rất quý).
    Tôi có hơi băn khoăn về cách mua bán online này, không rõ ở đây có anh em nào đã từng nghe qua hay có chút kinh nghiệm nào không ? Nếu có xin chia sẻ cho tôi được biết. Chứ cứ nghe nói đến mi miền Bắc là anh miền Nam cũng khoái cả. :blushing:
    Ngoài ra, về hai danh xưng "mắt sương mù" với "mỏ vàng cánh trắng" kia, tuy rao là mi quý nhưng tôi kiến thức hạn hẹp chưa nghe nói đến bao giờ, anh em nào biết xin chỉ giáo đôi điều cho tôi cùng rõ.
    Xin cảm ơn.
    Dương.

2. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Con " mắt sương mù" thì mình chịu, chưa nghe bao giờ, còn con mỏ vàng cánh trắng thì mình nghĩ nó là hàng độc ấy mà :D:D:D

tungphotor, mavanz and KtsBim like this.
  3. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Cả hai em này của bác Tansuphi hả bác?. hàng độc hết đó ahj. nếu mua của bác Tân thì yên tâm đi bác

4. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    cơ bản là niềm tin đến đâu thôi, mắt sương mù thì con chim bị kéo mộng nuôi thơi gian là bỏ chữ "sương" nói vui thôi mình không biết loại này

KtsBim thích bài này.
  5. ythienkiem

ythienkiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    877
    @ Dương : có thể em mi có " mắt sương mù " là mi có mắt màu " mây khói " hay là mắt màu " xám tro " đấy bác Dương ! Cái này thì phải nhìn khi em nó thật sự khỏe thì mới phân biệt được rõ ràng thế nào bác ah .

6. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Mình thích câu này của bác Dũng-TD, quan trọng là có niềm tin và mua của những nguời có uy tín
    Bác đừng mua bậy bạ mà tiền mất, tật mang, không thiếu nguời lừa đảo đâu bác ơi, Hình như có 2 bác ở Hà Giang là Tasuphin và haiquanz
    là có chim hót hay và sẵn sàng chia sẻ cùng anh em với uy tín cao, bác có thể tham khảo, còn những nguời khác thfi em không biết
    Còn "Mắt sương mù" hay "mỏ vàng cánh trắng" cũng chỉ cách gọi 1 con chim thôi, quan trọng là bác xem clips, thích thì nhíc

7. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Huy ah, nếu là chim khuyen hay chào mào cánh trắng mới là hàng độc. Chim mi mỏ vàng cách trắng thì có rất nhiều, cũng dễ kiếm và không được mọi người quý hơn là bao vì vậy chưa được gọi là hàng độc đâu.
    Các bạn mua chim hót thì có thể đơn giản. Nếu chọn mua chim mi chọi, cần có kinh nghiệm nếu không sẽ dễ bị mua nhầm. Thực tiễn nếu các bạn mua 3 con mà dùng được 1 có nghĩa là thành công và có thể bước đầu tin cậy. Nhưng nếu không được như vậy, bạn cần tìm hiểu thật kỹ tại sao lại như vậy và sẽ tìm được câu trả lời thiết thực có ích.

DECOY, chaudl, huyduclc and 7 others like this.
  8. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Anh Tháo Nguyên nói rất đúng.....Thanks....................

huyduclc, hoamiaka and KtsBim like this.
  9. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Mua bán trên mạng rất phức tạp , quan trọng là bạn có dám tin người ta không ? Thật sự trong lĩnh vực này người mua cầm lưỡi dao ! Buồn 1 cái lừa đảo nhiều quá nên giờ không dám tin ai , họ không còn coi trọng lương tâm và chữ tín nữa .

Last edited: 21/4/11
  10. ngoc khoa

ngoc khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    153
    có lẽ cjir khoảng 2 ngày nữa là các bác đc nhin mỏ vàng cánh trắng ở miền nam rùi em nó hôm nay bắt đầu hành trình vào đông nai rùi( chúc em nó thượng lọ bình an

triennn thích bài này.
  11. quang_nguyen

quang_nguyen New Member

Thích đã nhận:
    4
    làm ăn chữ tín là hàng đầu.Quan trọng phải tìm hiểu vài lần

12. triennn

triennn Active Member

Thích đã nhận:
    83
    Ác ĐN có mi mỏ vàng cánh trắng rồi ah?. Theo mình biết hiện trên Lào Cai có một con "mắt sương mù".

Last edited: 21/4/11
  13. Dương

Dương Guest

Hôm nọ là con "sương mù" chứ không phải "mắt sương mù" các bác ạ, nghe người mua giải thích là trong sương mù nó vẫn hót.

Cảm ơn các bác đã cho ý kiến. Hình như cũng mua của bác Quân hay bác Hưng gì đấy.

14. triennn

triennn Active Member

Thích đã nhận:
    83
    àh thế hả, phải Mr. Quân ở Tuyên Quang không bạn ơi.

Hi, Mr. Dương: bạn tuyển được em nào ở ngoài Bắc chưa? ở Vũng Tàu ở gần chỗ mình đó, mình cũng hay đi VT chơi. Nếu có dịp có thể mình xuống giao lưu với bạn.

Last edited: 24/4/11
  15. tungsd

tungsd New Member

Thích đã nhận:
    4
    bác nên mua của nhưung người chuyên bán mi như bác haiquan ấy!
    họ chuyên bán kiểu này vì vậy bác an tâm về chât lượng và an tâm là ko bị lừa đâu.

16. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    hên xui nữa bạn ơi, khó lắm. hên thì có chim hay xiu thì đem cái bực mình vào nhà.

17. bipop

bipop Active Member

Thích đã nhận:
    45
    cám ơn bác, em đang tập tọe chơi, đang học hỏi kinh nghiệm, xin các bác chỉ giáo.

18. scb2109

scb2109 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Hi bạn,
    Bạn nói cũng đúng rồi đấy, con "mắt sương mù" mà Bạn nói đến thì Clip của nó đây:
    [video=youtube;A2T9xg9kXkk]http://www.youtube.com/watch?v=A2T9xg9kXkk&feature=player_embedded#at=107[/video]
    Còn con mỏ vàng cánh trắng trong clip sau, nó ở lồng bên tay trái của clip, bị con bên phải dạo cho sắp hoảng, nhưng nhìn chung nó là 1 con chim lỳ lợm, có bản lĩnh, và nhìn ở ngoài thì chân và mỏ của nó vàng giống như vàng 18 :laughing::
    [video=youtube;SczPiVjwWas]http://www.youtube.com/watch?v=SczPiVjwWas&feature=player_embedded[/video]
    Còn em này thì sắp về tới Vũng Tàu:[video=youtube;y5moFJZkcjU]http://www.youtube.com/watch?v=y5moFJZkcjU&feature=player_embedded[/video]
    Mấy em này chủ mới đều bắt từ Mr.Quân (Tuyên Quang) vào.

Last edited: 27/4/11
    nguyentuanhung and hnc like this.
  19. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Con nào của bác cũng đẹp cả
    Thích nhất con cuối cùng, khoái cái kiểu lông này

20. ngoc khoa

ngoc khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    153
    theo em thì chim thuộc loại đẹp, nhưng mong các bác thông cảm, em thì không nhìn ra con nào có cánh trắng cả