Mùa này Khuyên như thế nào?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi coi77, 4/9/04.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mấy hôm lên Cây Đa thấy Khuyên líu ác, nhiều em chưa xong lông nhưng thấy líu ac. Đi qua Tăng ngồi hóng chuyện thấy Khuyên của mấy bác trên đấy xong lông líu căng tít mù, nhìn mà thèm trong lòng đầy hổ thẹn và pha lẫn cay cú :p :ph34r: Hôm trước dược chú cướp phổ biến lại cho 1 vài kiến thức sơ đẳng, đã thực hiện lại được 1/2 nhưng chưa thấy kết quả mấy :angry: :( vẫn đang theo dõi. Tình hình Khuyên của em là có 1 chú sắp xong lông nhưng 0 hiẻu sao từ trước đến nay Khuyên của em con nào cũng bị đen cánh, đuôi xơ xác, líu câu được câu chăng. Em sợ là có thể mình cho ăn thiếu chất, hoặc là cái cám em mua ơ trên Tăng làm lởm quá :angry: . Hiện tại do bận nên 1 tuần em tắm cho 2 lần với phương pháp lùa vào lồng tắm và dùng bình xịt. Cám có Nhộng tằm, phấn hoa, mật ong sữa chúa (mới bổ xung sau khi được Cướp mách bảo). Dạo này nóng bức nên em 0 phủ áo lồng, chỉ có nhóc nào treo trên hành lang thì mới phủ. Ăn hoa quả chuối và rau Xà lách 1 tuần 2 lần, mồi gồm có châu chấu và sâu tươi
    Cao thủ nào hôm nào lườm lại mấy nhóc Khuyên nhà em rồi cho em 1 sách lược đúng đắn 1 phát. Em ức lắm rồi hu hu sáng nay Cướp còn trêu em là "Khuyên líu to thế chẳng nghe thấy con nào líu cả" :blink: :ph34r: mà em chăm chúng nó còn hơn con mọn :unsure:

2. nguyenphuong

nguyenphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Đúng thế bác coi ạ , 2 chú khuyên nhà em đang thay lông sắp xong nhưng mà trong khong đẹp bằng trước, lại không căng em cũng đang lo giống bác đây, có bác nào có kinh nghiệm về cái vụ này thì mách nước cho em với

3. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    NHiều con khuyên mới chưa xong lông mặc dù lông lá hơi xáx xơ mà vấn líu là do tố chất con chim đó đã tốt sẵn nên dù có ăn có kém đi chút ít là có thể líu ngay.Em cũng có nuôi một con chim đang thay lông nhưng mà độ này ko chăm sóc cho nó được nhưng mà cứ mấy hôm chăm tốt có cho ăn mồi và hoa quả là nó có thể líu ngay nhưng mà ko được căng cho lắm.Những con chim như vậy thường có nhiều năm tuổi lồng nên mới được như vậy.

4. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Nghe cách nói làm cám chim của anh coi em thấy ko phải là do thiếu chất mà theo em nghi là có thể anh cho mật ong sữa chúa và phấn hoa hơi bị nhiều làm cho nó thừa chất ko những thế những chất đó và thêm cả sau tuoi la nhung chat nong nen ma cho chim an vao mua he nay thi ko on ti nao ca.Nen chim cua anh moi co hien tuyonf so xac nhu vay.

5. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    còn của ban Phuong thì ko nói chăm sóc như thế nào cả nên ko thể nói gì được nhưng mà có thể trong lúc thay lông bạn ko chú ý đến tắm cho chim thương xuyên và cho ăn hoa quả đều đặn.Con chim của mình cũng như vậy khi thay lông vao dot nay minh hoi ban.

6. lamddd

lamddd Active Member

Thích đã nhận:
    89
    Các bác thử pha thêm cám đậu phộng ( cho chích choè ăn ) vào cho khoen ăn, hay trộn 1 viên dầu cá vào cám.
    Chim thay lông thường cần chất dầu, mỡ để bôi lên lông làm lông óng, mượt mà. Nên cho ăn thêm trái cây.

7. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Mọi người cứ bình tĩnh mà lĩnh phần thưởng.Nuôi mãi cũng phải liu thôi

8. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    không phải con chim nào nuôi mãi cũng líu đâu pác Hiển ạ ! Con nào nó mà chẳng hót chuyện nhưng líu thì tuỳ con chim đó .Có con líu ít có con líu nhiều có con không dám líu đâu nhất là nuôi kém +chim kém trình = không bao giờ nó líu đâu !

9. Hien_Architect

Thích đã nhận:
    435
    Tất cả đều do con ngườ làm nên...có con người sỏi đá cũng thành cơm và con người quyết định tất cả.:|

10. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bạn có con khuyên đực nào nuôi lâu mà không líu lông lá đẹp mới thay xong đưa qua cho mình tối thiểu là 2 hôm tối đa là 20 hôm tôi bắt nó mở mồm líu. Nếu không làm được thì tôi cho bạn bắt một chú khuyên líu( nhà tôi còn 3 con, con nào ít thì cũng có 5 lần vào giải) của tôi về làm tù binh. Còn ngược lại thì tôi sẽ lấy chú chim đó của để tặng lại anh còi 77..... Được há anh coiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

11. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chim của em chưa líu :(( chỉ rít thoai :(( bùn bùn bùn :((

12. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cám TẦU quả là thần dược anh em trong làng khuyên phải cám ơn người TQ vì chỉ cần ăn cám nổ là giải quyết đc ngay .Bạn khuyentrangmo nên gửi cho anh PHÚC để chứng minh tài điều khuyên , thời gian cứ cho tươi lên có anh em trên diễn đàn làm chứng biết đâu lại kiếm đc con khuyên hay của anh PHÚC . Ko biết với chim mộc thì anh PHÚC điều khoảng bao nhiêu lâu thì líu, chứ con chim thuộc thì cho ăn cám PHÁP cũng líu em thấy bên làng BẮC CẦU chim có mùa người ta cho ăn cám gà nó cũng líu . Nếu em mà đc anh PHÚC ưu ái như bạn khuyentrangmo thì em gửi ngay cho anh PHÚC một chú khuyên mộc để xem anh điều như thế nào, thế thì anh em mới tâm phục khẩu phục với cám TẦU thì chuyện nhỏ phải ko anh PHÚC thời gian khoảng 1th là ok chứ

Last edited: 6/9/06
  13. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Tôi nói rõ với bạn là chim đã nuôi lâu rồi mà không líu thì tôi sẽ làm cho mở mồm........ Còn làm cho mộc líu thì giờ này tôi con phải đi tiêu tiền đâu có thời gian ngồi đây nói với bạn.

14. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Điều kiện đặt ra của ban dhongphuc tôi thấy ngay cả đối với tôi, người không chuyên về khuyên cũng giải được. Các bạn thừa biết chim đã có tuổi lồng sâu, khỏe mạnh, mới thay lông xong thì...nuôi để cho líu không khó ( với thời gian đến hẳn 20 ngày). Bạn Phúc không tin, bạn có thể cho tôi làm thí nghiệm, mời cả các bạn khác chứng kiến cho, tôi cũng làm được như bạn nói mà cũng chẳng có bí quyết hay loại cám đặc biệt nào.
    Còn về nuôi chim mộc líu: Có vài bạn trên mạng đã biết, tôi cho ăn cám linh tinh, hết cám đậu xanh, cho ăn cả cám cò vậy mà 20% số khuyên bắt được tại nhà sau 1-2 tuần đã líu rồi (tất nhiên líu chưa dài , chưa to chưa có bài bản như chim thuộc). Vì vậy như tôi đã nhận xét: việc cám bã cho chim ta nên đơn giản đi. Thú thật, giả sử có loại cám nào tốt thật nhưng giá quá đắt thì chỉ cung cấp cho 1 số ít người thôi, còn những người bình dân như tôi thì cám nào cũng được miễn là rẻ, dễ làm mà chim cứ khoẻ, lông vẫn đẹp, hót nhiều là OK.

15. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Cái khoản chim mộc ăn cám chất lượng ... con cò mà vẫn líu của bác Tú thì mình được chứng kiến nhiều rồi, bác ý còn không chăm sóc chúng tốt được vì nhà bác có quá nhiều chim và khuyên thì hình như chưa là đối tượng được bác ấy chú ý nhiều vậy mà nó vẫn líu bong bong, thế nên có thể nói cám bã chưa phải là yếu tố quan trọng quyết định để cho khuyên líu. Có một yếu tố khác mà bác Tú không nói đến là ở nhà bác Tú có khoảng không gian lý tưởng - trước nhà bác Tú có một khoảng không khoảng vài ngàn mét, cây cối mát mẻ, thế nên chim vào lồng vẫn được sống cùng thiên nhiên, theo tôi đây là yếu tố để khuyên mộc vẫn líu.

16. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Mộc líu như thuộc chỉ là hãn hữu. Còn tôi hoàn toàn đồng ý với tư tưởng nuôi của bác meetu......

17. Hien_Architect

Thích đã nhận:
    435
    Mùa này chim bắt đầu xong lông mang đi chơi đc rồi

18. dhongphuc

Thích đã nhận:
    41
    Hôm qua 2 con của anh đấu với nhau lâu quá vả lại chim anh lại líu trước đó gần 2 tiếng về rơi bao nhiêu lông mình. Thôi bây giờ chán thi thỉnh thoảng 2 anh em thi với nhau là hợp lí. Thắng anh trả tiền trà đá, thua anh trả tiền trà đá.........

19. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Tiếc nhỉ, đợt này chẳng có kỳ thi nào k có chim của bạn Phúc sẽ đoạt giải ngay, chán thế, líu hơn 2 tiếng, rụng bao nhiêu lông thì ...cứ gọi là "phải biết" ghê quá, ghê quá. Tiếc quá, tiếc quá!

20. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    oái, hôm nào cho anh em chiêm ngường tí nhỉ, chắc là ăn cám TẦU nên líu ác thế nhỉ, quả này đi làm xe ôm để kiếm tiền mua cám TẦU cho chim ăn thôi. he he he