Mùa này ở HN ép cá betta được ko?

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi anh_hung908, 22/10/07.

1. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mọi người cho em hỏi có ai ép được ổ cá nào ko?
    Khoảng 1 tuần nay em có ép 2 ổ nhưng đều thất bại cả. 1 ổ con đực nhả tổ bọt rất đẹp. Em ép vào buổi tối, thả con cái vào sau 1 hồi ve vãn nhìn thấy chúng quấn 1 lần, 1 lần duy nhất. Mấy tiếng sau ko thấy tiếp nữa nên tắt đèn đi ngủ. Sáng hôm sau và cả 2 hôm sau con cái nằm im 1 chỗ con đực thì nằm dưới tổ bọt. Đành phải tách ra
    Cách đây 3 tuần thì có ép được 1 ổ số lượng không nhiều lắm, định bỏ nên thả cá lia thia ruộng vào, Chậu có nhiều bèo và rong nên vẫn còn 1 số con sống sót, giờ to bằng ruột bút bi rồi. Không ép được ổ nào nên đành phải nuôi tiếp :(

2. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    óe em nghĩ bác nên làm theo cách thông thường ý cho kè 2 ngày rùi cho vô mùa này lạnh nên chắc sau 2 ngày thả vào thì đẻ pác àh đôi đỏ em ép cũng kiểu thế
    em cũng ép 2 ổ nhưng 1 ổ bò bó bo rùi còn có lác đác vài con nên em thả chung vào với ổ cá đỏ hề hi vọng ko sao
    tối nào cũng phải giữ ấm mệt kinh hix

3. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    em cũng vậy cá mái hình như mùa này ko thich cho cá trống ép thì phải chán wa' ko biet bác nào có cách cho bon chung ép ko nhỉ chỉ bảo em với

4. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    mùa này dữ ấm cho cá kiểu gì hở bác với lại ep mùa này thì cá con sao sống nổi nhỉ hoặc là sống sót ít lắm .chọi thuờng thì em ep nhiều rồi còn bettas HM thì chưa em mới thử nuôi loại này nên hok dám ép

5. cachoi

cachoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo tôi thì mùa này không cho ép được nữa đâu, nếu cố thì hiệu quả rất thấp. Thời tiết bắt đầu lạnh thì cá chọi cũng chẳng buồn bơi nói gì đến ép. Bạn nên tìm biện pháp để bảo vệ cá qua mùa đông, đến khoảng tháng 3, tháng 4 Dương lịch sang năm bắt đầu mùa sinh sản của cá. Chúc bạn thành công!

6. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    uh mùa này ép cá khó lắm tỉ lệ cá con sống sót ít và khó sống nhưng mình mới ép 1 hồ hồi đầu tháng đến bây giờ thì ko bít còn bao nhiu nhưng thấy chúng cũng kha khá hi vọng trời phật cho nó sống
    ban ngày thì ko phải giữ ấm mình rút kinh nghiệm từ ổ trước chỉ cần cung cấp nhiệt vào ban đêm thui còn ban ngày ko lo và chú ý mùa này nên bắt cá bố ra muộn hơn so với mùa hè ( cá bố mình vẫn thả trong bể )
    khi tối mình cho nước nóng vào chai lavie rùi thả vô hồ qua đêm và dùng vở cũ che xung quanh lại nên cũng ổn , sáng mở ra ko khí trong hồ cũng vẫn ấm

7. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Mùa này ở ngoài Bắc ngoài vấn đề nhiệt độ ra còn vấn đề thức ăn nữa.
    Không những phải sưởi cho cá mà còn phải sưởi cho trùng cỏ nữa chứ. 3 tuần trước VR làm 1 xô, thấy cũng kha khá, chỉ 3 ngày là thấy rồi, tưởng là ngon ăn. Bây giờ làm 5 ngày rồi chưa thấy có 1 con trùng cỏ nào, nước cũng chẳng thèm có mùi nữa. Chắc này phải đem vào trong nhà cắm đèn cho nó mất.
    Bà con lưu ý: sau khoảng 1 tháng nữa có thể sẽ không mua được giun chỉ đâu nhé. Lúc đó chỉ có sâu đỏ thôi, mà sâu đỏ thì cá 1 tháng tuổi chưa chắc đã ăn được.

8. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    óe pác vinh râu ơi cá 1 tháng tuổi là chơi ngon giun đỏ rùi bởi csa công con 2 tuần tuổi bé tí đã ăn ngon rùi mà và cá chọi con 3 tháng thì cũng chơi ngon rùi hì
    pà con nên chuyển sang cho ăn lá rau xà lách thì hơn

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Trời bác vinhrau làm em tỉnh ngộ. Vậy là ép cá mùa này khó càng khó rồi. Cá 1 tháng tuổi chưa thể ăn sâu đỏ được. Mà bác vinh rau làm trùng cỏ chắc vẫn ép được cá à. Vậy thì cá nhà em có vấn đề rùi. Ép 2 đôi mà ko được ổ nào ~X(

10. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cá nhà em thì con cái tỉn hết trứng rồi nản thế vừa rồi lại cho 1 cặp Pk xem thế nào em cũng muốn thử lại lần nữa xem thế nào .Mà sâu đỏ thì nó còn chơi lại cả cá cơ bác ạ em nhìn thấy mấy lần nó ăn ruột cá con nhà em rồi .Nhưng theo em đc biết thì vẫn mua giun đc mùa đông mà mọi năm em chơi cá vẫn mua đều mà có chỗ bsn giun buổi tồi đấy bác ạ trên Hàng Giây y'