mùa nóng cho CM ăn gì?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi cocthoiken, 11/5/10.

1. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    có ai thử cho CM ăn dưa leo (dưa chuột) bao giờ chưa ? Mình chỉ dùng quả mướp. gần đây có người chỉ mình cho CM ăn thêm dưa leo, thấy lạ quá nên chưa dám thử.

2. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    sao bạn ko cho nó ăn thêm sinh tố hay nước ép hoa quả rồi vào phòng điều hòa. mình thấy nhiều lúc mọi người cứ quan trọng hóa vấn đề quá làm cho vấn đề trở nên cầu kỳ. mùa nóng chịu khó cho chim đc nghỉ ngơi ăn hoa quả bình thường tắm táp đầy đủ là đc. treo chim ra sớm và nắng gắt cho chim vào trong bóng mát là đc

saychim thích bài này.
  3. Chào Mào Bl

Chào Mào Bl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    cho ăn dưa leo là bình thường thôi Bạn ah, Bạn cứ thấy người ăn được là nó ăn được...

4. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Tốt nhất vẫn là chuối và cà chua và cam!
    Chuối cắt thành lát mỏng, cho vào lồng, tránh trường hợp để chuối qua ngày sẽ có màu đen sẫm, dễ lên men, chim ăn dễ đau bụng!
    Cà chua thì cứ cắt 1/2 trái và cắm vào thanh cắm trong lồng, chim ăn dần sẽ quen!
    Cam: cắt thành miếng và cắm vào trong lồng!

Cả 3 thứ trên đều tốt cho chim cho dù đó là màu gì đi nữa. Trong đó cà chua thường được hay sử dụng để thúc cho chim vào màu chim thay lông!

Sexy_Guy and Hoàng ĐL like this.
  5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mình nghe nói mấy bạn trong SG hay cho chim ăn dưa leo, mướp khía để mát giảm bớt lửa cho cm. Ngoài hà nội thì ít thấy cho ăn như vậy. Theo tôi thì mùa nóng cho ăn thêm cà chua là tốt cả đôi đường vì đây cũng là mùa lông. Thời gian khác thì cho ăn chuối, táo và cam. Theo dõi phân chim nếu hôm nào thời tiết ẩm ướt thì cho ăn chuối còn hanh khô thì cho ăn cam. Kinh nghiệm của tôi là không nên cho đủ các loại trái cây vì những trái cây lạ chim ăn ko quen ko tiêu hóa được mấy

6. Bom Bi

Bom Bi Member

Thích đã nhận:
    41
    Chào bạn
    Mình thây mùa nóng lên cho CM ăn nhều hoa quả,cám thì giảm bớt chất đạm,bổ sung đồ tươi(cào cào)là chim khoẻ và xung.
    Mùa nóng lên tắm cho chúng tầm 9h sáng và chú ý treo lồng chỗ thoáng mát.

7. hocchoichim

hocchoichim Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Các bạn thân.
    Thật ra chim ăn gì chả được, nhưng phải biết ăn gì có tác dụng gì thì mới đúng chứ. Theo như bạn hỏi thì mùa hè bất kể trái cây gì như các bạn đã nêu trên đều ăn được hết. Nhưng mình chỉ giải thích những điều bạn hỏi về dưa leo và mướp khía. Dưa leo có tác dụng kích thích cho chim ăn bột. còn mướp khía có tác dụng giải độc cho chim. hai loại này mỗi tuần bạn nên cho ăn 1 lần thôi. Thân chào chúc chú chim của bạn mạnh khỏe trong mọi mùa hè.