Mùa thay lông

Thảo luận trong 'Viện Chích chòe' bắt đầu bởi nguyễnanhkhoa, 29/6/08.

1. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi đên tháng mấy là chim bắt đầu thay mong các bác chỉ giáo để mình biết mà còn chuẩn bị cho nó cam ơn các bác nhiều

2. cugay_bg

cugay_bg Member

Thích đã nhận:
    10
    Thông thường từ tháng 10 âm lịch, Chích chòe bắt đầu thay lông và đến tháng 3 âm lịch là thay lông hoàn tất.

3. lethanhanbd

lethanhanbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    thay lông

chim thay lông thường vào mùa mưa sắp tới nhưng không phải con nào cũng thay vào mùa mưa đâu đó là tùy theo chu kỳ của từng con nửa tức là chu kỳ thay lông là 1 năm ( những con bị sót lông là khác nhe )

4. tuanvic

tuanvic Member

Thích đã nhận:
    13
    Các bác cho em hỏi chút. em co 1 em chòe than khoảng 5 năm tuổi lồng. trước đây do người bạn nuôi ít có thời gian chăm sóc nên chim bị suy. nay em mới được tặng chú chim này, vậy các bác cho em hỏi có thể khôi phục phong độ cho em chòe than như sưa được không(trước dây dã từng thay lông liên tục 2 ,3 lần liền nhau).Xin chân thành cảm ơn

5. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    bạn muốn cho em sung sức hả thì bạn cứ cho nó ăn cám đậu phộng và sâu tươi trứng kiến hay dế thử xem sao đi nếu có tiến triển thì mình thúc tiếp và cho tắm nắng hàng ngày và tắm 2 ngày một lần nha bạn

6. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    theo mình biết thì chim thay lông vào tháng 7, 8 đó mà dạo này chim thay lông thất thường lắm mấy sư huynh à, bạn mà phơi nắng nhiều wá và cho ăn thức ăn bị sốc cũng thay lông nữa đó

7. dunghghghg

dunghghghg Member

Thích đã nhận:
    0
    em có 2 con chòe than nuôi được gần 2 tháng rùi mà vẫn chưa thay lông gì cả. 2 con giống y nhau chẳng bít con nào đực cái nữa, phải chờ thay lông xong mới bít được. Vậy bao giờ thì chim của em thay lông ạ? (em nuôi từ 1/6)

8. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Nếu bạn nuôi chim từ ngày 1/6 thì khoảng tháng 11 đến tháng 2 thì chim của bạn thay lông, nếu như bạn cho ăn sung túc thì chú nó mau thay lông lắm.
    Theo mình bạn nuôi gần 2 tháng thì chắc là biết cồ mái rồi đó bạn, bạn thử Post hình của hai chú nó lên để anh em cùng đánh giá đi.

9. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi bạn ở nha trang mình củng ở nha trang nè nhưng mình ở thôn quê à cho mình hỏi ở trong nha trang có bán sâu quy ko vậy bạn và sâu khô ko mình tìm mà ko thấy

10. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Nha Trang nhưng bạn ở chổ nào mình chỉ cho mua sâu.
    Ở Diên khánh thì bạn đến tiệm chim Anh Bơ mua sâu tươi và sâu khô, cào cào, ở đó bán than và họa mi đầy đủ luôn.
    Nha trang thì dến tiệm chim Nghĩa ngay tại mã vòng đó có sâu tươi sâu khô và cào đầy đủ.
    Đồng Đế thì bạn đến tiệm của anh Cảnh gần bến xe phía Bắc anh cảnh đầy đủ ko thiếu cái gì.:D
    Hồi tuần trước bạn có đi xem Than của Nha Trang đá độ với than của Quãng Ngãi ko hôm đó mình đi làm nên ko coi được tiếc nghê.
    Mình nghe nói Nha Trang thách độ 100 chai nhưng Quãng Ngãi ko đủ tiền chỉ đá 40 chai, đá khoảng 45 phút chim Quãng Ngãi toàn nằm trên rồi ăn luôn. Nghe nói con than đó là chim bổi thuần đá ác lắm, con này chuyên đi đá liên tỉnh.:D

11. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    hahaha

ghê qué chim mà là chim bổi mà đá ghê công nhận ghê thiệt à cảm ơn bạn nha

12. vinhhunghp

vinhhunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    việc thay lông của chim còn tùy thuộc vào từng con mình nuôi HM, chích chòe, khuyên nhưng bây giờ khuyên và chích chòe của mình đã bắt đầu thay lông còn HM thì chưa thấy động tĩnh gì cả

13. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chích chòe bắt đầu thay lông từ khoảng tháng 6- 12 , nhiều nhất vào mùa mưa ! Con nào yếu thì thay lông sớm hơn !

14. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Tôi nuôi chích chòe để nghe hót và nghiệm thấy chích chòe hót từ tháng 2 âm đến tháng 6 âm còn từ cuối tháng 6 là bắt đầu thay lông.
    - Cám bạn làm ngoìa các chất khác bạn cho tép tươi vào sẽ tăng sức chiến đấu