Mua xơ dừa để lót ổ chim

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi hung22vn, 8/5/07.

1. hung22vn

hung22vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau dịch cúm H5N1 ,bây giờ mới làm mấy cái lồng nuôi chim lại.Nhưng không biết mua xơ dừa ở đâu.Mong các bác chỉ dùm em.
    Cám ơn nhiều

2. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    sao phải cầu kì thế bạn ơi
    Thế này nhé.Bạn mua cho mình 1 quả dừa loại nguyên vỏ,3 muỗng đường +1 ly đá.Chế nước dừa chắc bạn đã biết làm?mình ko cần hướng dẫn nhé:p .Việc tiếp theo là thưởng thức 1 ly nước dừa mát kạnh=P~
    Sau đó lấy dao tách bỏ bỏ dừa.1/4 vỏ quả dừa có thể dùng cho 4 đôi làm ổ thoải mái
    lấy búa hoặc cán dao dần co vỏ dừa giập, sau đó tách bỏ phần vỏ xanh bỏ đi phần này rất cứng nếu dùng sẽ làm đau làn da em bé của lũ chim non.phần còn lại bạn dùng tay xé tơi (càng tơi càng tốt) Ngâm vào nước khoảng 1 ngày,thay nước thường xuyên nếu có điều kiện.bạn có thể vò như vò quần áo để vỏ thừa thôi hết chất chát có trong vỏ dừa và thêm mềm mại.
    Sau đó bạn phơi thật khô.Đó là 1 trong những vật liệu cho chim làm tổ tuyệt vời đó bạn
    CHÚC BẠN THÀNH CÔNG:applause: :applause: :applause:

lai.vuong thích bài này.
  3. hung22vn

hung22vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks vẻy much
    Nhưng mình phải đợi thêm mấy ngày nữa .Chim sắp đẻ rồi

4. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Hình như vẫn phức tạp và cầu kỳ quá đấy các bác ạ.
    Không hiểu có phải là Yến đẻ không?
    Mình nuôi yến đẻ từng dùng vải vụn. dây đay. giấy vệ sinh xe nhỏ và cả râu ngô phơi khô nữa.

5. hung22vn

hung22vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Một ý kiến rất hay mà đơn giản.Vậy mà nghĩ không ra.
    Cho mình hỏi thêm,nếu không có râu ngô có được không?Chim có chịu vải vụn và giấy kô vậy bác ?

6. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em nuôi sắc nhật đẻ thì toàn là dùng chổi không àh, cứ lấy chổi cắt ra rồi bò vào ổ hoặc để dưới sàn cho nó tự tha lên, nhìn củng vui mắt. Nhưng có người ngứa mắt vì bị em chôm chổi thế là....:D

7. hung22vn

hung22vn Member

Thích đã nhận:
    0
    To flowersea :Bạn nuôi sắc nhật nhiều không vậy?Có con nào đầu bông cúc không?

8. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Ở Hà Nội thì sơ dừa bán nhiều ở hàng cây cảnh nhất là hàng bán phong lan ý, rất rẻ 1k thì 1 túi nilon to tướng. không biết trong sg thế nào

9. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Xin bổ sung, bác ra chợ nơi người ta bán dừa khô, xin một vài miếng vỏ là xài vô tư, xé ra lót vào không làm gì thêm, hoặc nếu có điều kiện ra ngoại thành chổ người ta làm ruộng tìm nhà nào có cây rơm xin một nắm về lót ổ tốt hơn nhiều.

10. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    lúc trước em có nuôi, đẻ ra cũng nhiều, toàn bán lại để mua kê, lúa cho bọn nó...lúc làm nhà không có chỗ nuôi nên em cho hết
    nuôi tụi này thì cũng dễ thôi àh, chỉ cần kê, lúa (nếu có đk thì chỉ nên cho ăn kê thôi) xà lách,mai mực, khoáng (không biết là cái gì trong đó, thấy bán nguyên bịch 5k)
    ổ thì em dùng dây thừng cuốn lại hoặc là cái gì để đựng cá câu được ấy (không nhớ gọi là cái gì, có cái đáy tròn :devil: ) bỏ xơ dừa vào hoặc thả xuống sàn cho nó tha lên
    mà đầu bông cúc là sao bác? hồi đó em nuôi chỉ phân biệt theo màu thôi trắng, sôcôla, đen(loài này nuôi con giỏi nhất)
    hồi đó nuôi chơi thôi chứ không để làm vú em cho mấy con bảy màu (hình như là 1 triệu một cặp, giờ thì không biết bao nhiêu)
    mà bác tính làm ổ cho con gì vậy :eek: :blushing:

11. hung22vn

hung22vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Đang nuôi lại chim sắc ,manh manh,long cơ.Mới đem dưới quê lên.Hồi H5n1 gửi ở nhà ông chú,giờ đem về nhà nuôi,chít gần sạch hết rồi,chỉ còn có mười mấy con tùm lum loại.
    Đầu bông cúc giống như vậy nè bạn :

12. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Vậy bác hùng còn cặp nào hok , cho cháu xin về nuôi thử , lúc này toàn là nuôi chích chòe lửa , than với CM hok à . BÂy giờ mún tập chơi chim cảnh trong nhà , nhìn con chim bác chụp có phải chim của bác hok . Bác cho em số dt hay địa chỉ tới tham quan nha , tiện thể mua hay xin về nuôi

13. hung22vn

hung22vn Member

Thích đã nhận:
    0
    To thapbat :Mới nuôi lại thôi.Có vài cặp sắc nhật (chưa tách ra ,dang theo dõi trống mái ,nó để tùm lum ngoài cống ăn),với 1 cặp bảy màu dang thay lông (không biết còn đẻ được hay không???).
    Hình đó lấy trên mạng.Lúc trước có vài con như vậy nhưng đem về quê gửi ,không tiện chăm sóc ,chết mất rồi.
    Bác có thích sắc nhật hay yến phụng không ?khi nào có chim con mình để lại cho bác nuôi.