Mùa Xuân đến từ những giếng dầu...

Thảo luận trong 'Chuyện khác - Chúc mừng - Thư giãn' bắt đầu bởi Blue_Dolphin, 5/2/08.

1. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Trước tiên xin gửi lời chúc mừng năm mới tới toàn thể TV ABV, chúc mọi người 1 cái tết thật đầm ấm bên gia đình!

Chắc đa số mọi người chưa hình dung được các kỹ sư, công nhân giàn khoan, giàn khai thác dầu sẽ đón tết như thế nào...Blue đã công tác trong ngành này 8 năm và năm nay là cái tết thứ 4 phải xa nhà...

Ở 1 giàn khai thác dầu, hệ thống máy móc luôn hoạt động theo lập trình 24/24h để giữ vững tiến độ sản xuất đề ra, vì vậy lúc nào cũng cần có đội ngũ vận hành, trực sản xuất theo ca kíp đã lên lịch trước cả năm trời...

Tết năm nay trên giàn CPC, thuộc công ty liên doanh JVPC chúng tôi có gần 50 người sẽ "trực chiến", đây là hình ảnh giàn Blue chụp từ 1 chiếc cano, Phía Block bên trái, phần sơn trắng là khu office và phòng ngủ, trên nóc là sân bay trực thăng. Các block bên phải là các khu công trường sản xuất, hệ thống đường ống bơm, dẫn dầu...
    Bạn cứ tưởng tượng nó như 1 tòa nhà cao 8-9 tầng vậy....

Nào cùng bước vô khu phòng ăn tập thể, bây giờ là tối 29 tết, các băng rôn đã được dán lên cho khí thế...

Cây mai thế cũng đã được chuyển ra bằng chuyến máy bay cuối năm:

Ở 1 góc khác, bàn thờ thủy thần cũng đầy đủ hương vị:

Vậy là ngày 29 sắp qua....

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Chúc anh B_D năm mới nhiều sức khoẻ và gia đình tràn ngập niềm vui nhé.Tuy đón năm mới không ở nhà nhưng hãy tin là anh có 1 mùa Xuân nhiều ý nghĩa nhé anh.Thân

3. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Ban đêm ở giữa biển có cảm giác thế nào vậy Blue , đất liền thì chắc là ở tít tận chân trời không thể thấy được rồi ! Riêng những buổi bình minh và hoàng hôn chắc là ấn tượng lắm ?

4. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Chào bác Blue_Dolphin thì ra bác đang ở ngoài giàn khoan , bác làm em nhớ những năm trước quá ! Em cũng là thằng từng đi phục vụ giàn khoan và tàu dầu 5 năm , và ăn 3 cái tết ở ngoài ấy :-S , tàu em hay đi nhất là Rạng Đông I Nhưng khi em đi chỉ là phục vụ bếp thôi bác ạ :crying: vì em đi dịch vụ của công ty OSC việt nam , bác làm ở JVPC là quá VIP rồi còn bên em lương lậu thấp lè tè có 2.5tr/tháng không đủ sống ... Mà thôi em vào đây tham gia cũng chỉ để tâm sự với bác cho vui , chứ em biết ăn tết ngoài đó nói chung về thức ăn thì chẳng thiếu gì đâu , nhưng về mặt tinh thần thì hơi hụt hẫng và buồn lắm :-S , Tết vẫn có bánh chưng xanh , dưa hấu đỏ , thuốc hút phì phèo , nhưng quanh đi quẩn lại củng chỉ hơn 20 mạng ( tàu dầu mà anh ) buồn chán nên đánh bài , đánh bóng bàn , ở các giàn lớn thì có thêm bàn bida lỗ ....... Nói thật với bác nhiều khi buổi tối lúc xong việc ra boong tàu đứng nhìn về phía dất liền ..... mặc dù chả thấy gì , và nhìn cảm giác ớn ớn :) nhưng muốn khóc khi máy MP3 phát bài " Xuân này con không về " nhưng chỉ đứng được 1 lát lại phải vào ( lạnh chết người ) .
    _ Nhớ lúc em đi chiều 30 tết khi công việc đã xong , anh em sắn tay áo , nhảy vào trang trí bàn ăn , mâm cỗ dể chuẩn bị đón giao thùa7 sao mà vui thế , từ ông trưởng tàu >>> thằng culi như em ai cũng vui vẻ , cười nói liên thuyên kể về những cái tết ở nhà " Tết năm trước nhà tao có cây mai đẹp cực ....... gói mấy chục cái bánh chưng mà ăn không đủ ......... " đủ thứ chuyện trên đời , đúng 11h tối các thành viên trên tàu đều ngồi vào bàn sau khi giành giật nhau chiếc ĐT để gọi về thăm hỏi tết gia đình , Ông trưởng tàu đứng dậy lên tiếng : " Trước khi bước qua năm mới tôi có vài điều muốn nói với anh em thế này ........... " Thế là ông ta kể tội từng thằng ra :D nào là trốn vào tolét hút thuốc .......không muốn bị phát hiện thì dùng vớ nhúng nước chụp vào cái máy báo dộng cháy nổ :D , rồi nào là câu cá ..... cá to như cái bàn ăn lỡ nó kéo đi thì chết chứ sống gì được ......vv.... Ôi thôi bao nhiêu là chuyện trên đời đủ thứ trò . Đúng 00h ông trưởng tàu cúng thủy thần xong , anh em vào bàn ăn uống nói chuyện chơi tới sáng :D , thay vì giờ phút này nhớ gia đình thì mấy ông sát phạt nhau cho đỡ nhớ nhà :D ( khối thằng dến lúc xuống máy bay không có dồng cắc gọi ĐT kêu người ra đón :D )
    _ Cái tết xa nha là vậy em không biết anh anh thế nào , còn bây giờ em đã không còn đi biển nữa , về mở tiệm Internet làm ăn :x
    _ Thôi thì vài dòng tâm sự với anh , người từng chung cảnh ngộ như em :x ,
    CHÚC ANH ĂN TẾT VUI VẺ và cho em gửi lời hỏi thăm đến các bạn bè anh trên tàu ĂN TẾT VUI VẺ , KHÔNG QUÊN NHIỆM VỤ
    _ Nếu có dịp anh vào Vũng Tàu thì gọi ĐT cho em : 0919359981 gặp Hải ( anh em ta làm vài ve anh nhé :x )

5. Binx

Binx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Dân Offshore làm việc cực nhọc nhỉ. Binx xa nhà cũng mấy năm rồi, cũng quên là Tết nó sẽ như thế nào rồi. Dù sao Blue còn được về nhà sau khoảng 2,3 tuần, Binx vào ngày Tết này ngồi nhai 2 con mực, uống li whiskey cho đỡ nhớ nhà. Chúc mừng năm mới, với sóng với gió và với những dàn khoan.

6. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @haiminh_nguyen: Xin cám ơn những lời chúc tốt đẹp...
    @Anh Thịnh: Đêm em ngủ tít nên không bít ra sao nữa...:D, à có hôm động đất lúc 1h sáng, báo động toàn giàn...lúc í có cảm giác rất chi là...bay bổng...:D
    @Binx: 2 con mực mà được 1 ly uýt-ki thôi á, tốn mồi wé...=))
    @Yeubelam: vậy ra bạn làm cho OSC, 1 thời làm bên Rangdong1 à? những câu chuyện bạn kể rất chân thực, sống động pha chút hài hước nữa....:D, khi nào có dịp Blue sẽ call bạn nhé!
    Tặng bạn thêm vài tấm hình của Rangdong1:

Cái này mình chụp trên trực thăng xuống:

Đây là lúc đang hút dầu từ RD1 wa tàu nước ngoài, gọi là offtake:

Sáng ngày cuối cùng của năm, leo lên sân bay hướng về đất liền, tiện thể làm vài kiểu xuống khu công trường, anh em vẫn đang hối hả làm việc:

Last edited: 6/2/08
  7. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Sao bảo mồng mấy mới vìa huh anh? giờ đã lên trực thăng là thế nào?!

8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ông Bờ lulu đã về chưa nhỉ? hì hì

Chúc ông bạn cùng gia đình sang năm mới sức khoẻ và tràn đầy hạnh phúc!

9. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Ôi ! thật là cám ơn bác Blue nhiều thật nhiều :x , trước tới giờ em chỉ mơ có thể ra chụp lại 1 tấm hình nơi mà ngày xưa mình đã từng trải qua thời gian làm việc đầu tiên ở đấy :x ! Chắc em phải in tấm này ra treo ở nhà để kỉ niện nó :x ! Em cám ơn bác rất nhiều :x
    P/S : ah ! cho em hỏi bác Blue bao nhiêu xuân rồi bác ?

10. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Hìhì...
    Cám ơn ông Còi nhé! mồng 8 tôi mới được về SG cơ, lúc ấy thì hết tết roài, nhưng Xuân thì chắc còn...:D
    Chúc ông Còi năm nay "bị trói" cho khỏi lông bông nhá!:D
    @yeubelam: Blue "nhỉnh" hơn bạn có 7 mùa rau muống thoai...:p

11. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Ah ! bác Blue ơi ! mà theo em nhớ thì cái CPC của bác mới thành lập được mấy năm nay thôi đúng không ? vì lúc em đi nó mới chỉ như cái miệng giếng hút dầu qua bên RẠNG ĐÔNG 1 của em chứa đúng không bác ? Em nhờ lúc trước hình như nó là những cụm lẻ tẻ S1 , I1....... đúng không bác ? có lúc còn phải mang cơm hộp qua đó bằng CANO cho công nhân ăn , không thì máy bay ( khi biển động ) , vậy chắc bác ở giàn khác chuyển về phải không ? bác biết ông Hiệp ( Hiệp phò mã : phò = ..... :) mã = ngựa :x ) bác biết không , ông ấy phụ bếp đấy !
    _ ủa mà bác tên gì ? cho em biết , có khi em biết bac' đấy :D