Mục Lục Chữa Bệnh Cá Dĩa

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi lazymap, 4/6/06.

1. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bác tớ thấy nuôi cá dĩa cực ở chỗ là lúc trị bệnh cho nó, mà cái con cá này là vua bệnh vặt, nếu không kịp thời để ý chữa trị ngay thì toi cả đám chứ chẳng chơi, như cá của aquarium ấy, lúc mắc bệnh tới lúc post bài lên mạng rồi chờ những anh em có kinh nghiệm trả lời hì cũng toi phân nũa đàn cá rùi, ĐAU LẮM. Vì vậy tớ thấy nên làm 1 chủ đề về các loại bệnh của cá dĩa , nguyên nhân, cách chữa trị,. Làm như là 1 cái mục lục tham khảo ấy, ai thấy bệnh gì lạ thì post lên, rồi các bác có kinh nghiệm đưa ra cách chữa trị, để sẵn trên mạng, anh em nào gặp vấn đề tương tự thì lên xem đỡ mất công phải chờ đợi anh em trả lời vì khi con cá dĩa bệnh là thời gian quý hơn vàng, có khi từ sáng đến chiều là toi cả đàn(kinh nghiệm thương đau chết mất đàn cá lam bị trúng độc hơi muỗi từ sáng không về kịp đến trưa là hết 2/3 đàn rùi) .các bác thấy thế nào cho ý kiến nhá. được thì mình làm luôn, không thì các bác cứ có cá mà chiên ăn mãi nhá:D:D:D:D

2. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    ý kiến rất hay để giúp cho người mới tham gia nuôi cá ko phải nản lòng vì nuôi cá bị bệnh chết mà ko còn đam mê nuôi cá nữa. thân

3. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình thấy hay đây, nhưng với dk là Admin phải để nó ở trang đầu để anh em dễ kiếm. Nội dung trong chủ để chủ yếu là chữa bệnh cho cá dĩa, bí quyết chăm sóc & các điều chế thức ăn cho chúng. Như vậy được ko hả mấy bác

4. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý kiến rất hay và nếu như muốn thành công được thì nhất thiết phải nhờ đến các cao thủ võ lâm trợ giúp phần nào như anh lamvn,anh bom_gia,tiencao... nếu ko thì chắc sẽ khó đây.

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cảm ơn các bạn đã góp ý kiến, mình cũng dự định tập hợp lại, nhưng kinh nghiệm trên diễn đàn mỗi người mỗi khác chẳng ai giống ai nên chẳng biết tập hợp thế nào, thôi thì trước mắt các bạn chịu khó đọc tất cả và xem các nào phù hợp với điều kiện sẳn có của mình mà áp dụng. Mình sẽ nghiên cứu hệ thống lại trong thời gian tới.

6. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề ở chỗ mỗi ng nuôi cá 1 cách khác nhau. Cùng 1 loại bệnh nhưng cá của bạn sẽ hết khi dùng thuốc này nhưng cá của bạn kia thì lại không hết..... Tuy nhiên cũng có 1 số vấn đề chung, bạn nên lục lọi trong forum, rồi ứng dụng kinh nghiệm của mọi người vào trường hợp của riêng mình, bạn sẽ rút ra được kinh nghiệm cho chính mình. Chứ kinh nghiệm của ng này không thể bê nguyên xi vào trường hợp của mình được đâu.
    Kiên trì, khiêm tốn học hỏi, nghe nhiều.... sẽ giúp bạn thành công

7. npkhanhduy18

npkhanhduy18 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy chủ đế của bác Lazymap hay lắm . Anh tiên cao nói cũng đúng , nhưng mổi lần cá bịnh , phải đọc các bài về bệnh cá dĩa ở đủ mọi nơi , phải tìm mọi chủ đề , mới ra được bệnh của cá mình nuôi , thì lúc đó chắc là con cá die qua .

Nên em nghỉ , nếu tất cả các bệnh của cá dỉa dược đưa vào chủ đề này thì vấn đề tra cứu
    củng dể dàng hơn, và nhanh chóng . Mong các bác ủng hộ suy nghỉ của em .

Em cung dang nuôi 4 con cá dĩa dược 3-4 rui
    tự nhiên mấy bửa nay có 1 con đen lại , Không biết nó bị gì , ăn vẩn bình thường , nhưng nó chỉ bị đen , Mong các bác chỉ giúp xem cá em bi bệnh gi và cách điều trị

8. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn các bác đã ủng hộ ý kiến của em, ý em là chúng ta chỉ cần đưa ra những cánh chữa bệnh chung cho mỗi loại bệnh, chữa bằng thuốc gì,liều lượng thuốc ra sao, theo hướng tham khảo thui, đưa ra để anh em nào gặp vấn đề tương tự thì có thì có hướng giải quyết tức thời cho đàn cá nhằm giảm thiểu tổn thất, còn sau đó khi đã qua cơn nguy biến :D:D thì chúng ta giải quyết triệt để sau bằng cách post bài lên diễn đàn hỏi cách chữa cụ thể
    còn ý của bác lamvn cũng rất đúng vì" chín người 10 ý mà" nhưng em thấy cái này cũng không khó lắm chỉ cần tập trung những topic đã trả lời rồi cũng đủ mệt rồi, làm ngắn gọn thôi như:
    tên bệnh:........
    nguyên nhân:.........
    cách chữa:..........
    ví dụ như trích trong topic của aquarium gân đây:
    -Bệnh: cá bị nấm trắng
    -triệu chứng: 12 con cá dĩa của mình tư nhiên hôm nay trên người nổi những mảng trắng có con còn có mảng đen như ghẻ í.Lại bỏ ăn mấy ngày nay nữa chứ
    -cách chữa: có nhiều cách chữa trị cho cá bằng các loại thuốc khác nhau như xanh metylen, apixilin, metronidazol, thuốc tím, maica ... , nhưng phương pháp cuối cùng mình áp dụng và cá đã khỏi bệnh là ngâm cá với thuốc metronidazol với liều lượng 750mg/100 l nước (3 viên metro 250mg), sau đó bắt cá ra tắm thuốc tím KMnO4 với liều lượng 1g/100 lít trong 15 phút sau đó bắt ra bỏ lại vào hồ có ngâm metronidazol, khi theo dõi cá mình thấy vẫn có những mảng bị nấm nên vớt lên lấy bông thấm thuốc tím đậm bôi vào mình cá và thả lại xuống hồ, mình bôi lên 2 lần(1 lần/ ngày) thấy trên mình chúng không còn bị nấm nữa nên thay nước mới vào thì chúng khỏi bệnh
    - đấy chỉ cần như vậy thui thì đủ để anh em xử lý kịp thời rồi
    -mấy hôm nay định làm 1 chủ đề giông vậy nhưng đang thi bận quá các bác thông cảm. thi xong em sẽ làm ngay 1 cái như thế tổng hợp những gì đã có cái đã, cái mới tính sau.
    chúc các bác nuôi cá khỏe dạy cá ngoan :D:D:D:D

9. la han xao

la han xao New Member

Thích đã nhận:
    0
    ý bác lazymap hay thật, cố lên bác nhé có gì thì bác cứ đềpa đi rồi anh em sẽ góp sức sau

10. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn có thể giúp mình 1 việc được không? hạ mình xuống thấp thấp, gần mặt đất 1 chút, cao quá mình bị chóng mặt, té thì đau lắm. Mình xin các bạn, nhất là khi kiến thức của mình còn rất hạn chế chỉ là 1 mớ kiến thức góp nhặt được qua các buổi hầu chuyện những người đi trước và qua sách vở + thử nghiệm.

Với mình, hiện nay nuôi cá chỉ là 1 cuộc chơi, chơi cho vui, chơi có động não, chứ không phải chơi để buồn. Vì vậy mình xin các bạn đừng đưa mình lên cao (để rồi như anh bạn gì đó trong diễn đàn nói: bị người ta bắn rớt cái đùng).

Tuy nhiên rất cám ơn các bạn còn nhớ tới anh Bờm già này, mình xin gửi các bạn 1 trang tài liệu về bệnh cá mà mình vừa mới nhặt nhạnh được, mong là có ích cho các bạn. (Xin nói rõ là chụp từ sách và chưa được kiểm chứng - và là tài liệu chung cho tất cả các loài cá chứ không riêng cho cá đĩa)

Last edited: 6/6/06
  11. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Nếu các bạn không chê, thì xin được phục vụ tiếp (Nếu có gì chê trách thì xin nhắn tin, đừng la to trên diễn đàn nhé).

Xin cám ơn các bạn đã không chê, xin lỗi các bạn - nếu chê, và nếu có ích thì xin 1 ly cafe.

12. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    thế là bác bơm già đã tái xuất giang hồ rùi, thế ma em cứ tưởng bác bỏ anh em luôn chứ:D:D:D.
    em thấy chuyện anh em nể phục bác là chính xác dấy chứ, bác cứ lo lắng làm gì cho mệt:D:D:D:D. bác cứ ở trên cao như vậy thì mới có đích mà cho các anh em khác hướng tới (trong đó có em:D), mới có người làm đầu hướng dẫn anh em trong thú chơi tao nhã mà khó xơi nầy chứ.
    còn vụ cà phê thì bác khỏi lo, hôm nào bác rảnh cứ nhá em 1 phát em rất sẵn lòng hầu ca phê cùng bác(em vẫn muốn ghé thăm trại cá của bác nhưng 2 tuần tới lại kẹt đợt thi rùi-chán thật, đúng là có duyên mà không phận mà huhuhu) hay sắp tới anh em trong box cá dĩa có tổ chức off dấy bác nhớ đi nhá cho em xin chữ ký:D
    à bác thấy ý kiến của em về 1 chủ đề chuyên về bệnh cá dĩa thế nào cho em biết nhá, cái ầy em ấp ủ từ khi chưa tham gia diễn đàn cơ.
    còn nữa bác tìnm đâu ra mấy quyển sách quý vậy hôm nào cho em ghé shảe 1 bản photo nha?
    hẹn gặp bác sau. thân

Last edited: 6/6/06
  13. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Không dám, không dám, trong rất nhiều lý do dẫn đến đột tử, có 1 lý do là ngồi không đúng vị trí của mình.
    Thực ra thì hồi này nình vẫn theo dõi , học hỏi anh em, chỉ có điều là không dám lên tiếng. Không dám lên tiếng vỉ nhớ lời vợ dặn "Phải uốn lưỡi 7 lần trước khi nói, nếu không dễ bị ngắm bắn lắm", mình mới uốn được 5-6 lần thì hãi quá không dám nói nữa - sợ .... đủ thứ, với lại kinh nghiệm của mình cũng hạn chế thôi, được cái là được anh em thương (chẳng bõ - chị em thương sướng hơn). khi nói đến trại cá là nói đến tính chuyên nghiệp, làm ăn - chứ còn đám hồ nhà mình thì chẳng qua là để thử nghiệm thôi (vì trước khi mình làm hồ cá, có 1 anh bạn cá với mình là mình sẽ chẳng bao giờ thành công vời con cá đía, vì tính mình me Mỹ nhân ngư hơn là mê cá), cá con SX ra hầu như chẳng bán được bao nhiêu toàn tặng anh em bạn bè không à, các bạn đừng gọi là trại cá, mắc cỡ lắm.

Last edited: 7/6/06
  14. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Hiếu này cứ hay nói vậy, anh trốn đi đâu một thời gian làm box cá dĩa hơi buồn một tí. Nay tái xuất gian hồ lại. Hehe. Khoảng 2 tuần nữa em thi xong sẽ qua chỗ anh đãi anh chầu cafe nha. Thiếu anh lâu quá rùi. hìhì.

15. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    bác nói dúng đấy, à hôm nào mà đi uống cafe voi bác bơm già nhớ rủ tớ đi với

16. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Ôi trời, uống cafe thôi mà, rảnh qua đây uống cafe, tớ mời - các bạn trả tiền, và nói nhảm chơi nhé. Nói nhảm vui lắm nó che mất cái dốt của mình, vì có nói bậy cũng không ai nghĩ là mình nói thật, đó là lý do vì sao mình hay nói nhảm nhí.

17. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    ok vậy là quyết nhá, aquarium có đi không tớ với cậu đi chung cho có tụ
    à mà bác bơm già rảnh buổi nào?

18. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Bạn muốn tới lúc nào thì tới, chỉ có điều từ 2-4g chiều là bận 1 chút. Nhưng mà cái vụ sách thì quên đi nhé., bạn co thể xem, có thể sao chép nhưng không thể mang ra khỏi nhà (nhưng có thể mang vào nhà và bỏ lại) - vì với gia đình tớ, sách là thứ quý nhất, nhưng hình như không phải ai cũng hiểu điều đó, và cũng vì chuyện đó mà tớ đã trả giá rất nhiều nên bạn có buồn thì cũng đành chịu - xin lỗi nhé.
    Hôm nay có anh bạn cho mượn cuốn sách, trong đó có 1 phần ngắn nói về tác dụng của lá bàng trong thú y (tuy nhiên hy vọng là các bạn có thể rút ra 1 cái gì đó).
    " Cây bàng (Tẻminalia catppa L.) là 1 loài cây phổ biến ở nước ta.
    Tính chất:
    Trong thú y người ta dùng nước sắc lá bàng 1:1 và cồn thuốc lá bàng 1:1. Các chế phẩm từ lá bàng đều chứa tanin và 1 chất sát trùng.

Tác dụng:
    Các chế phẩm từ lá bàng có tác dụng kháng khuẩn, cao lỏng lá bàng 3:1 có tác dụng mạnh với tụ cầu khuẩn vàng và trực khuẩn lỵ.

Chỉ định:
    Thay các thuốc sát trùng để rửa vết thương, mụn loét,... chứng ỉa phân trắng của lợn con, tiêu chảy của gia súc, chữa bệnh lỵ do trực khuẩn.

Trích từ cuốn "Sử dụng thuốc và biệt dược thuốc thú y của Nguyễn phước Tương và Trần diễm uyên" tập 3.

19. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Bom gia ! Sách đúng là thứ đáng quí, đáng phải giữ gìn cẩn thận, nhưng không phải "ai cũng hiểu", ai cũng kiên trì hay cẩn thận để sưu tầm và cất giữ nó cho tốt được. Cái đáng quí là ở chỗ bác không cho ai đem ra khỏi nhà bác đó, như thế sách mới còn đến ngày hôm nay vì "một mai đã ra đi biết bao giờ trở lại", và lúc anh em cần mới có để mà share cho ae.
    Nói thật với các bác, khi cá bị bệnh dù đã đọc một số cách chữa trị nhưng chưa thực hành bao giờ nên cứ rối cả lên, chẳng biết áp dụng cách nào cứ băn khoăn lục tìm tài liệu trên 4r, so sánh qua lại giứ các tài liệu như các topic chữa bệnh cho cá của các bậc "tiền bối", cách chữa bệnh bằng thuốc maica, metronidazol ...., sách nuôi cá dĩa của bác Bom gia ... mới rút ra điểm chung để chữa bệnh cho cá như bác lazymap ví dụ như trên.
    Aki tớ ủng hộ các bác tập hợp các cách chữa bệnh cho cá dĩa lại theo cùng một topic cho dễ dàng tham khảo khi cần thiêt, có thể theo hai cách :
    1, Tập hợp tất cả cách cách chữa bệnh cho cá lại trong cùng một topic, trong đó có nhiều cách chữa với nhiều loại thuốc và nhiều kinh nghiệm xương máu khác nhau, (Cách này bác nào rành về vitính chút và có thời gian là có thể tập hợp được)
    2, Tập hợp cách chữa bệnh có chọn lọc dựa trên kinh nghiệm của các thành viên có thâm niên và từ sự hiểu biết, kinh nghiệm của bản thân để đúc kết lại. (Cách này chắc bác lamvn, tiencao, bomgia, aquarius ... phải giúp anh em thôi)

20. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Cám ơn bạn đã hiểu và thông cảm, đó là nỗi đau của mình khi mất gần nửa xe sách, mà trong đó có 1 số là tài liệu quý do vợ mình photo khi đi học ở Pháp mang về. mất đi, giờ có tiền cũng biết kiếm đâu ra, nên bắt buộc mình phải có chính sách này, mong các bạn thông cảm.
    Thực ra tài liệu về chữa bệnh cho cá đĩa thì không nhiều nhưng cho các loại cá cảnh và cho gia súc, thậm chí cho người khá nhiều, vấn đề là lúc đọc xong bạn có rút ra được cái gì không? như bài của Anhnhxxi về vitamin chẳng hạn, đã đành đó là dùng cho người nhưng cũng có thể rút ra 1 cái gì đó cho cá chứ, Nhưng lại có 1 bạn nào đó lên tiếng gì đó và thế là tác giả cụt hứng, nín luôn. mình chờ mãi cái cổ dài ra mấy tấc mà chẳng thấy nữa.
    Hơn nữa với kiểu nuôi chơi của anh em mình thì khó nói lắm, vì nguyên nhân gây ra bệnh, điều kiện ảnh hưởng của việc chữa trị sẽ khó mà xác định chính xác, và như vậy liều lượng thuốc đưa ra chắc gì đã chính xác, chưa kẻ chất lượng thuốc (nhất là của mấy bác Trung quốc), theo tin mới nhận được lai rai từ nhiều ngày qua thì chất lượng nguyên liệu nhập về để làm thuốc có nhiều vấn đề để nói lắm, chưa kể do cái trò ăn gian nữa (có khi nào bạn đi mua viamin C cho cá mà mua phải acid citrict chưa? nó cũng chua chua). Tất cả chỉ có tính tương đối thôi, các bạn cứ đòi hỏi thật chính xác thì khó lắm và liều thuốc cuối cùng hay nhất là hành tỏi tiêu muối .... + nâng nhiệt độ.
    Với lại như mình đã nói kiến thức của mình có được là đi sưu tầm, chịu khó đọc sách, lắng nghe và thử nghiệm trên con cá thôi, có chut xíu à, bạn đừng làm mình mắc cỡ. (mình mới nuôi cá được hơn 1 năm à, kinh nghiệm còn thiếu nhiều lắm)

Last edited: 8/6/06