mực nước hồ ấp

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi phu, 28/4/07.

1. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    xin chào cá sư huynh!
    cho tiểu đệ hỏi là mực nước trong hồ ấp sâu khoảng bao nhiêu?
    mực nước sâu 40 cm có được không vậy mấy huynh?
    mực nước sâu có ảnh hưởng đến trứng nở k?
    mực nước nao nhiêu là thích hợp?
    nhờ mấy huynh giúp với!
    thanks!

2. nguyenhast

nguyenhast Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mực nước 30cm là ok rồi chỉ cần hơn giá thể 20cm là được ...nước hồ ấp tối thiểu là 10 lít ,

3. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    mực nước cỡ hai gang tay là oke rồi bác ạ .Theo em thì hồ rộng rãi ấm cúng mới quan trọng dấy.Hì..HÌ...

4. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    nhưng giá thể là 30cm gòi thì làm sao đủ độ cao để dựng giá thể lên được?
    vậy là mình để giá thể nằm chứ k dựng lên hả?

5. longhiep

longhiep Banned

Thích đã nhận:
    4,110
    đúng như bạn phú nói, giá thể đả 30cm rồi, vì vậy mình để nước cao hơn giá thể 1 chút, giá thể để đứng lên, mình thấy cá nở vẩn tốt, nhưng mình nghỉ khi cá nở xong mình nên hạ mực nước xuống, khoảng 20cm là vừa. mình thì nghỉ vậy, kg biết các bạn nghỉ sao? chúc bạn phú ép thanh công!

6. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Bạn nên chọn giá thể rộng 20cm để dựng lên được,nếu giá thể lớn quá buộc bạn phải nang mực nước lên cao thì k tốt cho cá con.Cá mới nở cần áp lực nước nhẹ nhất có thể.Mong bạn thành công.:applause:

7. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có thể để giá thể nghiêng cũng được đâu cần phải dựng thẳng đứng.Có lẽ bạn ép bằng miếng gạch tàu. bạn có thể để nước cao hơn cũng được sau khi cá nở thì hút bớt nước ra.Nhưng theo nguyên lý ép cá thì bạn cũng ko cần phải dựng lên đâu vì khi nở cá con sẽ có đũ sức để bung ra chứ ko phải bị những trứng hư đà lên như bạn nghĩ đâu(Vì người ta vẫn thường đem ổ trứng ra 1 cái thau để ấp đấy).Chúc bạn may mắn và thành công

8. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    1. Khi bạn để giá thể nằm, cá con mất nhiều thời gian hơn để rời khỏi giá thể. Như vậy, bạn phải dể giá thể lâu hơn trong hồ ấp. Có nghĩa là nước và cá con của bạn có nhiều cơ hội bị nấm mốc hơn.

2. Khi bạn đặt giá thể đứng, cá con mất ít thời gian hơn để rời khỏi giá thể (Nó sẽ bị rớt xuống). Như vậy thời gian để giá thể trong hồ ấp ít hơn, cá và nước ít bị nấm mốc hơn. Tuy nhiên việc để giá thể đứng thẳng sẽ gặp khó khăn về mực nước nên Kitax thường để giá thể nghiêng một góc 60-75 độ so với đáy hồ. Với miếng gạch men 20cm, mực nước 25cm đủ để giá thể ngập hết trong nước và cách mặt nước khoảng 5-7cm

Kitax

9. kimcuongxanh

kimcuongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    các anh cầu kì wá, em thì thường cho chúng nó . . . ở trên hồ luôn, vẫn nở hà rằm mà còn nở nhiều nữa