Mùi hôi của chòe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi huy-NB, 10/4/11.

1. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Em đang sở hữu một em than chơi rất hay nhưng buồn một nỗi là nó rất hôi. xin các bác có kinh nghiệm cho em hỏi có cách nào chữa được k?( Em đã cho tắm nước muối nhưng vẫn k đỡ). Cảm ơn các bác!

doan.thuan, ancaraven and phutancamau like this.
  2. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    hôi? chưa bao giờ nghe trường hợp lạ như của bạn. chỉ có cách tắm + chà bố lồng thường xuyên thôi. nếu cần thì thay lồng mới. chim nào cũng hôi. do cách mình chăm thôi

ancaraven and huy-NB like this.
  3. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    nếu không hết hôi , thì bạn pha xà bông bột cho nó tắm , bảo đảm hết hôi liền .

ancaraven, dokhuyen_dinh and huy-NB like this.
  4. chuot

chuot Guest

cho tắm bằng xà phòng chết chim đấy, hình như con chim có có thời kỳ hôi thì phải, chim khoảng 1 -2 năm tuổi thì thường hôi dù có chăm cho tắm, sau này thì hết. Vì qua hai con chòe của mình, con già 4 -5 tuổi trước đây cũng hôi bay giờ đã hết và 01 chú từ 1-2 tuổi cũng tắm thường xuyên mà vẫn hôi. Chả biết có đúng không?

5. tinhhang

tinhhang Active Member

Thích đã nhận:
    28
    bạn cho nó ăn ít mồi tưôi đi chịu khó tắm nắng cho em nó sáng. chiều mỗi lần 10 ph cho em nó ăn cám ba vì hết hôi ngay/

6. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Chào anh em trên diên đàn. tungtb có cách này mách nhỏ a/e. Chim hôi là do tuyến dầu là mượt lông của chim, a/e lấy nước quả tranh tươi pha vào nước thêm chút nuối cho chim tắm vài lần là hết hôi ngay . Chúc a/e mình có được những chú chim cưng.....

doan.thuan, ancaraven and huy-NB like this.
  7. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chế độ tắm của em nó thế nào mà hôi vậy anh , em nuôi chim tuần tắm 2 lần có hôi tẹo nào đâu , hay do anh thính quá thế thì không nuôi chim được rồi . Anh có con nào không hôi như con đó không để so sánh , em sợ anh không quen mùi chim nên nói hôi .

8. thanmanhtung

thanmanhtung Member

Thích đã nhận:
    13
    có lẽ do cám bạn cho ăn đó, vì theo kn của mình thì chim ăn thức an gia súc thì rất tốt nhg hôi lắm. vài lời góp ý cùng bạn . nhg đã yêu chim thì xá chi mùi hôi, đg ko bạn

9. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bạn phải xác định rõ là CHIM hôi hay PHÂN CHIM hôi:
    - Trường hợp phân chim hôi, con chim bị phân dính lên mình thì lúc nào chim cũng có mùi hôi. Cụ thể mùi hôi là mùi khắm hoặc khăn khẳn. Cái này muốn hết bác xem lại công thức làm mồi. Hoặc mồi bị hỏng hoặc làm không đủ tiêu chuẩn nên chim ăn không tiêu và bị đi ỉa.
    - Trường hợp chim bị hôi thì nó có mùi thông thường như mùi CỨT GIÁN. Bác năng cho em nó tắm. vệ sinh khay phân, tắm nắng mỗi ngày( từ 6h đến 10h30 sáng). Khi tắm có thể cho thêm chút chanh vào nước tắm của chim cũng được( một chút thôi nhé).
    Em có lúc nuôi đến 10 em chòe than mùa nồm mà không có mùi gì hết. :blushing:
    Chúc bác sớm có chim hay nhé

Last edited: 30/5/11
    doan.thuan, ancaraven and huy-NB like this.
  10. thanhlong_tv

thanhlong_tv Member

Thích đã nhận:
    11
    thôi mình có chúc ý cho chúc dầu thom trên nóc lòng không còn hôi chúc có nhiều chim quí

ancaraven thích bài này.
  11. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Người khôgn tắm 2 ngày còn hôi nữa là chim :D

Cứ tuần tắm 2 lần thì treo ở cầu thang cũng không ai có ý kiến gì

12. nheocon

nheocon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    ăn cám 3 vì cực hôi chứ không phải hết hôi đâu bác, em cho con khướu của em ăn cám 3 vì mùi kinh khủng lắm

13. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Gặp em choè hôi rồi bạn ơi. Tôi cũng từng mua phải 1 em, mùi như mùi c… gián ý :D srr. Không chữa được đâu, như người hôi nách ý mà. Ở Bắc, những hôm trời nồm thì thôi rồi lượm ơi, nhưng hót cũng thôi rồi. Thanh lý mùa đông năm 2011.