Mừng hụt wine red

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi ngokosy, 3/5/10.

1. ngokosy

ngokosy Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Mặc dù thấy ae nuôi đẻ tép ong đỏ thành công trong hồ lớn khá nhiều.
    Mình đã quyết tâm nuôi thử cho thoả thú đam mê
    Quyết định đầu tư nuôi tép ong đẻ trong hồ cubic 40x30x36
    Sau thời gian làm chuột bạch, bây giờ tép đã đẽ được 3 lứa rồi
    Chào mừng lễ 30/4.Lứa này nở gồm 3golden, 10e s, và 1e hình như là wine red vì màu đen đen vì quá nhỏ
    Nhưng thật sự hơi buồn sau 1 tuần nghỉ lễ xong xem lại thì hỡi ôi, nó là 1 chú ong đen.:crying:
    Hy vọng Chào mừng Sinh nhật ABV kỉ niệm lần thứ 6 sẽ có wine red vậy. :x:x:x:x:x

vponline thích bài này.
  2. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Bác có chút hình thì sinh động quá ^^..chúc mừng bác ạ..E cũng đang mong mỏi đây..hihi..

3. trungtamqldh

trungtamqldh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ bác chỉ có ong đỏ, sao đời F1 lại có ong đen nhỉ?

ngokosy thích bài này.
  4. vponline

Thích đã nhận:
    171
    Chắc là lúc mua về đã ôm trứng bác ạ ^^..thế là trong bể có VIP rùi..biết đâu lại là Panda

5. ngokosy

ngokosy Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Tép này mình đã xả trứng vài lần rồi bác àh,với lại ít ai mua hay bán tép đang ôm trứng lắm.
    Trong hồ toàn ong đỏ. Mình đọc đâu đó có thông tin là ong đen lai tạo qua rất nhiều thế hệ mới thành ong đỏ bây giờ đó bạn ơi.
    Bây giờ ong đỏ nó lại nở thành ong đen. Tuy hơi buồn vì không wine red nhưng có ong đen cũng vui, khỏi đi mua ong đen nữa.
    Nếu ai đã từng nuôi trong hồ nhiều loại trong hồ như đen, đỏ, vàng, cam ... nhiều màu sắc sinh động và đẹp lắm

vponline thích bài này.
  6. vponline

Thích đã nhận:
    171
    Hihi,bác nói thế chứ E thích Ong đen lắm..@.@..Trông rất là ngầu..chúc Tép bác đẻ khỏe..

7. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Cho xem cái hình với nào, chắc là wine red đấy, chứ khả năng là ong đen vô cùng thấp:-* . Chúc mừng trước vậy!:applause:

ngokosy thích bài này.
  8. ngokosy

ngokosy Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Đúng là khả năng rất rất thấp, nhưng có lẽ nó nở ra trong hồ của mình
    Hình baby ong đen

muoivankhatmau and anghi like this.
  9. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bể nhà bác chắc là to hơn bể đúc cỡ 40cm một chút thôi nhỉ? Em mới làm bể đúc 40 vs nền ADA từ ông anh hỗ trợ, rêu cũng đi xin nốt kèm lọc thác Jebo nhỏ 501 với lọc lọc xủi oxi đen. Không biết thế là hợp lý chưa? Em lo nhất cái nhiệt độ đang phân vân làm sao cho mát cả phòng. Mới mấy hôm nay, nhiệt độ bể 29 vào chiều tối thì có khi rêu riếc tèo hết. Không biết nhiệt độ phòng và bể của bác thế nào?

10. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    với những thông tin bạn đưa ra thì ong đỏ có thể tồn tại được ít bửa do:
    -Hôp2 kích thước thế tạm ổn nhưng do nhỏ quá nên nhiệt độ biến thiên khá lớn.
    -Lọc 501 ko có tác dụng gì vô hồ này hết và nhất là đối với tụi ong ^_^.
    Xủi õi cung cấp õi và tạo chút đối lưu trong hồ, có tác dụng nhưng cụng ko cần lắm.

anghi thích bài này.
  11. vponline

Thích đã nhận:
    171
    Quan trọng nhất đối với tép Ong là nhiệt độ, còn các thứ khác chúng nó ráng xoay sở đc..hihi..Nhiệt độ ở HN thì kinh khủng rùi , nhiệt độ trong bể thì toàn 30-31 độ , có chơi quạt cũng ko ăn thua ,đèn thì giảm tối đa lượng bật rùi..

anghi thích bài này.
  12. ngokosy

ngokosy Active Member

Thích đã nhận:
    36
    anghi : mấy hôm nay lubu công việc,vả lại k có máy chụp hình nào ổn cả,chụp macro mà nó cứ nhoè nhoè phát bực. chắc là ong đen nên cũng vui.

trunghp : bể nầy mình để trong cty bác àh,kích thước 40x30x36 hơi bé tí. Vì mình làm IT nên nó ở trong phòng lạnh 24/24 lúc nào nhiệt độ cũng từ 21-23độ thôi. Còn hồ bác như vậy nuôi cá thì không sao,chứ chơi thuỷ sinh + nuôi tép ong vậy thì không ổn như bác Dark angle nói rồi đó.

Lúc trước mình xài lọc thác, nền trộn nhiệt độ 24 thì tép vẫn sống,tép đẻ nhưng tỷ lệ rất thấp.Sau này đầu tư gần full nhưng tỷ lệ cũng còn thấp vì kích thước hồ hơi nhỏ. Một thay đổi nhỏ cũng ảnh hưởng tép rất nhiều.
    Vì vậy theo mình nếu bạn có đk thì nuôi trong hồ ít nhất 80,nền công nghiệp, lọc ngoài, nhiệt độ mát ổn định khoảng 20-24,nước, thức ăn và khoáng chất cũng là yếu tố ảnh hưởng. Vì tuần rồi mình bổ sung khoáng không kịp mà 4con golden, 6ss,10s chết trong vòng 1tuần đó.

anghi thích bài này.
  13. PHMT

PHMT Member

Thích đã nhận:
    26
    Chúc mừng anh Hiếu, em cũng mới tập nuôi tép thôi nhưng lứa thứ 2 đã có được 1 con wine red rồi, 6 con golden và SS thì khá nhiều. Đúng là giống mua của anh Cuội tốt thật.

ngokosy thích bài này.
  14. ngokosy

ngokosy Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Vậy thì cũng chúc mừng e hen. Giống a Cuội tốt mới lên cung trăng chơi được chứ:devil:
    Hy vọng SN ABV lần 6 sắp tới ae sẽ có màn đấu giá wine red:applause:

15. PHMT

PHMT Member

Thích đã nhận:
    26
    Em nghĩ không phải 1 con mà từ 2 con trở lên, vi năm ngoái anghi đã ủng hộ tép ong hạng S rồi thì năm nay chắc phải lên tới wine red rồi.
    Tép anh được đời thứ mấy rồi hả anh?? Nếu được bữa nào đổi vài con để cho có giống mới.