Muối biển ph hơn 9

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Hoangtumodel, 22/1/14.

1. Hoangtumodel

Hoangtumodel New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,

Mình muốn hỏi muối biển có phải mỗi lần pha la phải nhỏ dung dịch giảm ph ko? Mỗi lần thay nước là ph lên tới 9 có khi hơn. Muối mình mua ở sơn hà 2, bịch 2kg 170k ko có tem hiệu j cả. Hic

2. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Muối tốt là pha ra dùng luôn được và có các chỉ số nước nằm trong phạm vi cho phép. pH 9 cũng có thể do muối cũng có thể do máy đo chưa căn chỉnh lại =)) Nên mua muối (hay bất cứ thứ gì) có nhãn mác đầy đủ, nguồn gốc xuất xứ rõ ràng =))

3. Hoangtumodel

Hoangtumodel New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em để ý thấy bác lpcuong này vui vẻ phết :)). Toàn để icon =)) này ko :)). Mà nuôi cá biển có cần máy lạnh hay skimmer k bác. Hai cái này nặng vốn quá :(

4. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Không sắm skimmer thì phải thay nước thường xuyên hơn, tính ra chi phí mua muối và công thay cũng chẳng thấp. Mình thì luôn nhất quán quan điểm phải dùng skimmer tốt vì nó lấy ra 50%~70% chất hữu cơ hòa tan chưa phân hủy và cả cặn bẩn trong bể. Nếu bạn nhìn thấy nước thải từ skimmer đánh ra và cặn bám ở cốc thu của skimmer thì chắc chắn không dám bỏ nó đi vì những chất đó không lấy ra sẽ phân hủy thành NH3/NH4+, NO2 (2 cái này làm cá chết ngay), NO3 (không làm chết cá nhưng làm cá bị căng thẳng, dễ bị nấm và chết) PO4 nữa!
    Máy lạnh hay không còn tùy vào nhiệt độ bể khi đặt ở nhà, nếu nhiệt độ nước bể luôn duy trì trong khoảng 23~28 độ thì san hô chịu đựng được, còn cá sẽ chịu được nhiệt độ từ 20~30 độC. Tuy nhiên các bác ở phòng có điều hòa không khí thì thấy thoải mái hơn không điều hòa, cá cũng vậy, nhưng san hô thì vượt qua khoảng nhiệt độ 23-28 thì dễ chết! Thường thì chơi toàn cá thì không cần lắp máy lạnh :) Mấy trại buôn san hô ở SG đâu cần lắp máy lạnh cho bể san hô vì ban ngày tối đa nhiệt độ nước chỉ 27 độ,đêm khoảng 24 =))

5. Hoangtumodel

Hoangtumodel New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác cường nhiều. Hồ của em mấy hôm nay khoảng 27 28 độ. K biết cây nhiệt kế có dỏm k chứ e để ý nó 28 độ mà bỏ tay vô lạnh ngắt ah bác :(. Skimmer e mua loại 1 2tr dc k bác hiệu NAC thì phải. Tại hồ e có 60cm ah :(

6. tony_phan

tony_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    mình đóng góp tí nha nếu bác chủ thớt ở sài gòn sao ko dùng nc tự nhiêncho khỏe với lại ít chi phí hơn mà bác chơi cứng hay mềm vậy