Muối ko bít cho bao nhiêu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Billykid, 24/1/06.

1. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ của đệ 60*30*40 cho 1 muỗng đầy cafe muối dc chưa hay thêm nữa . Xin chỉ giáo

2. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên cho khoảng 01 chén nhỏ muối hột (hay 2/3 chén thường), không nên bỏ muối ăn có i ốt nhé và bỏ muối vào lúc thay nước hồ. Lưu ý khi cho muối vào thi nên bỏ muối tránh xa máy lọc để tránh trường hợp muối bị hút vào trong máy lọc gây ra điện phân (chạm mát), gây giật điện cho người + cá !

Thân! :)

3. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Nhiều vậy hả anh, bỏ ít có bị sao ko. Em nghe nói khỉ đỏ thì bỏ nhiều hơn bình thường.

4. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Hình như Billykid cũng biết cách chăm LH hơi bị rành đấy! Cũng tùy từng lọaï cá, tùy độ tuổi và tùy nguồn nước thế nào mà cho muối nhiều hay ít chứ không có công thức chung đâu bạn ạ. Mình nghĩ nếu nguồn nước sạch và cá đang khỏe thì chỉ cần cho một chút là đủ.

5. cakieng

cakieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ cá của em là 7 tấc giống cá là reg bighead vậy em bỏ bao nhiêu muối vô hồ.Thank mấy bác.

6. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Nước nhà mình là nc giếng phèn hơi bị nhiều, mình có sài than hoạt tính. Lúc trước thay 1/3 nc cho 1/2 muỗng cafe (ít wa trời). Sau khi xem lại mình quyết định tăng lên 3 muỗng. Ko biết như vậy có đúng (xin cho bít ý kiến).
    Mình đang tính nuôi thu SPS mà ít thấy bán wa, cách nuôi cũng ko rành. Sư huynh nào kinh nghiệm xin chỉ giáo.

7. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Theo mình thì nước bị phèn nhiều mà chỉ dùng muối thôi thì chưa đủ. Kinh nghiệm của mình là dùng thêm "nước đen" (Blackwater - DOB ) có bán ngoài tiệm. Rất tốt đấy, giá mềm 25k/chai. Chúc thành công.

8. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nhà mình cũng xài nước giếng,theo kinh nghiệm của mình thì nước giếng nên chứa ra xô cho xủi o xy khoảng 1 ngày,muối hột cho vào lúc này luôn(tùy thể tích hồ nên cho nhiều hay ít),hôm sau thay nước vào cá khỏe ru,hihi,mình thay như vậy đó,bạn thử xem

9. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Nước chứa trong 1 thùng 35l + thêm than hoạt tính. Lúc thay nước múc ra cho 2 muỗng cafe muối hột. Tới giờ cá vẫn khoẻ, ăn uống bình thường, lớn nhanh. Theo mình có thể công thức vậy là ổn.

10. thaituanhoang

thaituanhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn mình mua bịch muối 100g thì mình bỏ bao nhiêu G là vừa vậy ?
    Hồ kiến của mình cần 20thùng nước là đầy loại lao nhà không biết bỏ bao nhiêu muối mới là đủ .
    thank you .
    Mong tin .
    Bye

11. Viet Anh

Viet Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu mỗi xô nước của bạn 20lít x 20 thùng > bể của bạn 400 lít nước. Và nếu bạn mua muối loại 100g 1 bịch thì lần đầu bạn cứ thả 15 bịch là vừa, mỗi lần thay nước sau thả 10 bịch. Yên tâm cá vừa khỏe vừa đẹp lại không nấm.

12. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cá la hán chịu độ mặn khoảng từ 2-5 phần ngàn, tức là 100 lít nước cho 200-500g muối (mình học lõm dc của bác lamvn đó).

13. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    xô lau nhà của bác bây lớn, bác tính thể tích hồ V=dài*rộng*cao (dm) => 1dm3= 1l . Cứ thế mà cho muối vô.

14. minhNT

minhNT Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình ở Nha Trang không tốn tiền muối đâu. Ai thích nuôi cá la hán pha nước biển thì gửi cá mình nuôi cho. Các bạn thấy ý tưởng mình có hay không hi hi. Mình đang nuôi bằng nước biển đó để mình post hình lên cho anh em xem nha!

15. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @ Billykid:
    Theo em bác nên cho 1 muỗng ca-fe muối hột/12l H2O (đây cũng là kinh nghiệm của bác CONGVINH đó)

16. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    sao nhiều thế bạn.Một bịch 1000đ là =2 chén cơm muối.Hồ 400l cho vào 10 bịch => 20 chén chắc mặn hơn nồi cá kho mất.Con cá đó sống được 1 năn là thành lahan biển mất.
    Hu hu hu k biết đúng không nhỉ

17. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Theo kinh nghiệm của mình, đối với La Hán thường thì cứ 20 lít nước một muỗng cafe, còn đối với các loại Shock, Khỉ... thì cho khoảng 12 - 15 lít nước một muỗng cafe. Cho nhiều quá cá sẽ bị tuột nhớt đấy các bạn. Đây cũng là một trong những nguyên nhân cá bị rớt châu. Hơn nữa, các bạn đừng sử dụng muối bột, vì thường trong muối bột có I ốt không tốt cho cá đâu (mà cá thì không bị bướu cổ, chỉ có bướu đầu thôi), tốt nhất nên dùng muối hột.
    Một cách để nhận biết cá bị tuột nhớt là sau khi thay nước (hồ đã được cọ rửa), cho muối vào, ngày hôm sau bạn sờ vào thấy nhớt đóng trong thành hồ.

18. nhocchou

nhocchou Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời ơi! "...Nếu mỗi xô nước của bạn 20lít x 20 thùng > bể của bạn 400 lít nước...." Hồ gì mà to thế !!!!!?????.Muối có tác dụng kháng khuẩn, nếu cá của bạn khỏe mạnh thì chắc không cần nhiều muối đâu. Hồ 7 tất khoảng 2 muổng cafe là ok rồi. Ngoại trừ redshock, Superred.

19. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @thaituanhoang : bác hỏi vậy thì tụi em cũng bó tay lun, có ai thấy được cái thùng nước nhà bác nó lớn nhỏ thế nào đâu mà nói.
    theo em thì nên bỏ muối vừa phải thôi, vì nếu không bỏ thì cá cũng không chết, mà bỏ nhiều thì chắc chắn cá chết, vì vậy khi cho muối vào thì ít 1 chút cũng được, mỗi lần em thay toàn bộ nước mới cho hồ 1m thì bỏ vào khoảng 1 nắm muối, thấy cá sống khỏe mạnh bình thường, không biết công thức như vậy có ổn chưa nhỉ.

20. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Hồ 80x40x40 of mình thay nước vẩn chừa nước củ khoảng 5 phân và thêm vào nuớc mới đầy hồ.sau đó bỏ vào 1/2 chén muối hột.còn hồ 60 mình cũng chừa ít nước củ nhưng chì cho 1/4 chén muối thôi.
    Có thể vậy cũng tốt rồi.K cần mặn đâu nếu kh phải bạn nuôi khỉ