muỗi !!! vấn đề lớn khi nuôi betta !!!

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi lia thia, 27/4/06.

1. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    có ai mà nuôi betta mà chưa bị muỗi từ lăng quăng cắn chưa ? vấn đề lớn là làm sao để bảo quan lăng quăng làm sao mà ko có muỗi mà vẫn có thức ăn cho cá , các bác giúp em với !!!

2. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Đem lăng quăng đi rữa sạch và đông lạnh. Nhớ phân nhỏ ra trước khi đông lạnh nha, khi nào cần dùng thì rã đông với lượng đủ dùng.

3. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    mình đem ra phơi khô được không mấy bác ,fơi khô với đông lạnh cái nào lợi hơn ?

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cứ nghĩ cho loăng quăng vào tủ lạnh cùng đồ ăn thấy ghê ghê là...không khéo lại còn bị mummy tét mông nữa...

5. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thì nuôi betta bằng thức ăn khô dành cho cá betta, 6000 đồng/ bịch à. Thấy cá cũng sung và lớn lên đó. Nhà có em bé nên không dám nuôi lăng quăng.

6. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nói thấy tức cười lăng quăng ăn cho cá nó dữ và xung hon thôi . Còn cá halfmoon người ta cho ăn tép màu sáng hơn với lại mau lớn nữa .

7. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà chà mấy bác nuôi lăng quăng không có lợi đâu,mình nghĩ nên cho ăn trùng chỉ hoăc là ăn tép nhỏ hoặc cá lóc nhỏ

8. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    cho ăn trứng tôm được ko mấy bác ? 1 tuần ăn mấy bữa ?

9. com_nguoi

com_nguoi Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác,các bác cho em hỏi thức ăn bột của Thái (hiệu SAKURA) cho cá ăn có tốt không,không biết cho ăn loại này có ảnh hưởng gì đến các đời F1,F2 sau này không,vì em không có nhiều thời gian rảnh để tìm lăng quăng hay trùn chỉ cho cá,các bác tư vấn cho em biết nhé,cảm ơn các bác nhiều

10. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ cho ăn trứng tôm thì bổ dưỡng, nhưng quan trọng là làm sao có trứng tôm hoài đủ cho cá ăn.I-|

mình cũng toàn cho ăn thức ăn bột, đỡ mất công thường xuyên đi mua thức ăn, nhưng thức ăn bột dường như cũng có những yếu điểm, ví dụ như mấy con Crowntail nhà mình cho ăn thức ăn bột hoài thì đuôi nó cũng dần dần mất đi, hình như nó tự ăn đuôi để bổ xung chất dinh dưỡng. Bên ngoài bịch thức ăn khô thấy ghi là bảo đảm đầy đủ chất dinh dưỡng cho cá nhưng dường như cũng chỉ bảo đảm được 1 phần nào đó thôi.
    bạn dùng thức ăn bột của Thái thì mình không biết có được không, vì loại của mình xài là loại vừa in chữ TQ, vừa in chữ VN, nên chất lượng chắc không thể sánh bằng loại của Thái, vì thế bạn cứ thử nghiệm cho cá ăn 1 thời gian xem sao. Hoặc có thể làm giống như mình là cho ăn thức ăn bột nhưng lâu lâu bổ xung thêm thức ăn tươi sống cho cá có đủ chất.
    B) B)

11. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Em xin có ý kiến với bác cho ăn Sakura. Loại này tốt đó nhưng bác cho ăn ít thối vì đó là loại khô nên khi cá ăn vào sẽ nở ra. Nếu cho ăn nhiều sẽ làm cho cá bị sình bụng. Còn có ảnh hưởng đến đời F1, F2 không thì em chưa biết. Nhưng theo em biết thì toàn bộ cá mái nhập từ Thái về đều bị triệt sản hết rồi. Các bác có kinh nghiệm xin cho em ý kiến chứ cá mái nhập về giá mắc quá mà mua về không sinh sản được thì huhuhu....

12. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bịt ni lông quanh lọ, con nào thành muỗi ta cư thẳng tay bóp cho chết rồi lây lăng quăng còn lại cho cá ăn.

13. trung_208

trung_208 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em thì cho cá ăn tép or cho ăn cám vẫn tốt hơn khi cho ăn lăng quăng,em toàn cho cá ăn trùng chỉ,tép nhỏ,cám mà có thấy cá có mất đuôi đâu
    chúc bác có lứa cá tốt
    :D :applause: :applause: :applause: :applause: :laughing:

14. BOSS

BOSS Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cứ lấy lăng quăng rửa sạch rồi bỏ vào bao nylon rồi đem để vô tủ lạnh là được rồi. không cần phải đông lạnh. lăng quăng vẫn sống mà không thành mủi đâu.

15. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @BOSS: vậy là để vào ngăn đá luôn hả anh? "Cô cạn" lăng quăng rùi cho đông lạnh như trùn chỉ người ta cho La Hán con hay là đông lạnh cả hỗn hợp nước+lăng quăng....Các bác giúp em với, em ngủ cạnh mấy chú betta, mà vòng đời lăng quăng thì ngắn=>tiền lăng quăng thì ít mà tiến mostfly thì nhiều + nguy cơ sốt xuất huyết=>...Tội em
    Hiện em đang cho hai chú crowntail nhà em ăn JBL.....thấy cá vẫn bình thường nhưng không biết về lâu dài có sao không mấy anh???

16. tranphuongvc

tranphuongvc New Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ui! đọc bài này trễ quá, xin cám ơn các bác chia sẻ nhiều nhiều, thảm nào trước đây tôi lấy JBL (cho la hán) xay nhỏ cho ăn mà nó có ăn đâu

17. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cho ăn trứng tôm mau đục nước lém.hồi trước em cho ăn được 1 tháng ,cá em to gấp rưỡi nhưng em sụt mất 2 kg vì ngày nào cung thay nước à ^_^

18. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    trứng tôm thì m lấy vải mùng lọc ra !!! nên trứng sạch mà ít dơ nước lắm !!!

19. yeucaliathia

yeucaliathia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    cho em hỏi cá lia thia có tuỏi thọ ko ạ.............

20. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo sách vở nói đúng ra nó sống được gần 4 năm. Nhưng qua tay người nuôi cảng thì tuổi thọ còn 2 năm còn cho nó đá nửa thì cái đó còn tùy