muối

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lahanqua, 23/12/06.

1. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cho 1g muối trên 1 lit nước có ok không.Mình làm theo báo cá cảnh.Cá hay bị đen.Mình nuôi KCPLT.Cho mình hỏi san hô cân bằng PH hay làm tăng PH.VD Ph ổn rồi cho san hô vô sẽ tăng hay vẫn OK?Tại có nhiều ý quá

2. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    san hô tăng pH đó bạn ơi mình xài nước giếng pH co 4,5 - 5 bỏ dô 12kg san hô thì 1 ngay sau lên 8 -9 . Nếu thích thì xài ít san hô thôi

3. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá la hán có thể chịu được tối đa 5g muối/Lít. Cá bị đen có thể do nhát hoặc hồ tối quá, mở đèn 12 giờ và thay phong hồ thử xem.
    Khi thay nước mới thường có pH thấp hoặc có một số độc chất (clo...), vì vậy cho san hô vào để ổn định nước mới nhờ các vi sinh vật bám trên bề mặt san hô. Khi cho san hô vào bạn bỏ muối nhiều để hạn chế nấm.

4. hotami

hotami Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ nhà tui 1mx0.4mx0.5m làm lọc đáy!bỏ vào khoảng 5kg san hô thui mà PH lúc nào cũng 8-8.5 hết nè,mình sử dụng nước giếng đó!mua chai giảm ph về đổ hết vô cũng chẳng xi nhê gì hết!potay luôn

5. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hotami:nếu bạn sử dụng nước giếng thường thì PH 4,5 - 5 thôi, độ PH cao do có nhiều san hô bạn lấy bớt san hô ra(khoảng 3kg thôi) trộn thêm sỏi vào. còn ko thì bạn mua than cho và hộp lọc để giảm độ PH lai nhé.
    HuynhLong: Cá la hán có thể chịu được tối đa 5g muối/Lít. bạn ơi vậy hồ 800x400x500 khoảng 128 lít thì phải bỏ 600gr muối sao vậy? như vậy có nhiều quá ko bạn?

6. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hê hê

Thật ra san hô có tác dụng làm ổn định lại độ ph , chứ kông có tăng gì đâu bạn ơi:D :D :D :D

7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nếu cá vẫn bình thuờng,ko có biểu hiện hiện gì về bệnh lý hay có các dấu hiệu khác lạ thì cứ mặc nó bác ơi,La hán chịu được pH khá cao so với các giống cá kiểng nước ngọt khác.
    Than hoạt tính được sử dụng nhờ khả năng lọc các chất có hại cho cá hòa tan trong nước,chưa thấy đề cập đến việc làm giảm pH.
    Theo KKK nghĩ ở đây là ngưỡng tối đa La hán có thể chịu được như ý cùa Huynhlong nói,tuy nhiên việc cho nhiều hay ít muối còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác như loại và kích cở cá,loại nước sử dụng,mật độ và môi truờng nuôi nhốt,điều kiện chăm sóc và cả tùy thuộc vào thói quen của nguời nuôi...Nên những thông số trên,tốt nhất là mọi nguời nên tham khảo và có thể rút ra cách chăm sóc tối ưu nhất cho các chú cá của riêng mình.

8. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Anh KKK có thể giải thích rõ giúp em từng vấn đề về mí cái này dc kô anh ?
    Vì em đang tập tọe nuôi 2 con cá ý mà :D

9. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là mỗi người mỗi kiểu.
    Nghiên cứu thấy mọi người bỏ san hô, em cũng bỏ san hô vô hồ thế là PH lên quá trời, lại loay hoay vớt hết ra, bây giờ em cho sỏi vào thì thấy chả bị gì...
    pótay.. :D

10. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo KKK nghĩ ở đây là ngưỡng tối đa La hán có thể chịu được như ý cùa Huynhlong nói,tuy nhiên việc cho nhiều hay ít muối còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác như loại và kích cở cá,loại nước sử dụng,mật độ và môi truờng nuôi nhốt,điều kiện chăm sóc và cả tùy thuộc vào thói quen của nguời nuôi...Nên những thông số trên,tốt nhất là mọi nguời nên tham khảo và có thể rút ra cách chăm sóc tối ưu nhất cho các chú cá của riêng mình.[/QUOTE]
    Mình đồng ý với quan điểm của bạn KKK, điều quan trọng là con cá mình nuôi sống khỏe là được, các điều kiện khác không quan tâm. Thật ra muốn tăng ngưỡng chịu muối của cá la hán không khó, mối lần thay nước bạn tăng dần lượng muối là được.

11. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Với dòng cá Châu và dòng cá có châu kể cả King kamfa thì cho muối vừa phải đề ngừa bệnh và sát trùng không nên cho muối nhiều quá, nếu thấy vây cá đen lên tức là đã dư muối rồi đó

Cá Hoàng Kim thì chịu muối cao hơn cá châu , có thể mặn hơn gấp đôi cũng được, nếu đủ mặn thì con cá sẽ lên đúng màu, nhìn rất đẹp

Dòng cá Kim Hoa & Red shock thì chịu muối còn tốt hơn, có những con nước có vị lợ lợ luôn đó

Tuy nhiên cá chịu mặn hay không cũng còn tùy thuộc vào cách chăm sóc ban đầu của bạn, nếu lúc còn nhỏ bạn nuôi chế độ nào thì lớn lên nó sẽ thích hợp chế độ đó.

Ví dụ: con RS05 của mình thì muối cực mặn, chỉ cần thêm vài cọng rau thì nó thành nồi Canh rồi đó, với RS05 khi thiếu muối thì nó sẽ lờ đờ ngay, trong khi đó có những con RS khác, khi còn nhỏ nuôi theo chế độ không muối thì vẫn sống tốt

Nói vậy để mọi người thấy rằng, phải tùy vào con cá của mình mà có chế độ muối khác nhau, không nên áp dụng nguyên xi chế độ muối của người khác cho cá của mình. Phải theo dõi và thử nghiệm thì sẽ có chế độ tốt nhất

12. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Hehe,xong.KKK ko cần phải bổ sung gì thêm,zQ cố gắng chăm sóc con Hoàng Kim nhé.

13. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy cá nhỏ mình cho ăn JBL, tép, trứng kiến mà cá chỉ hơi hồng ở bụng thôi! vậy mình bỏ thêm muối phải ko các bác. kamalau bằng ngón tay cái sao chưa thấy đầu vậy các bác?

14. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho ăn trứng kiến dễ bi đục nước kô vậy mà trứng kiến nhỏ lớn muốn cho cá lớn an thì làm sao hả bạn ?

15. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Sặc,,,kô thể nói Cá La Hán chịu được tối đa bao nhiêu gam muối/lít nước mà phải biết là La Hán chịu đựng được độ mặn của nước là Bao nhiêu độ.???
    Ai kinh nghiệm thì cho ý kiến đê...