Muối

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi new fish, 25/4/06.

1. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh em trong diễn đàn cho em biết cứ 1 tuần thì bỏ muối vào cho cá bao nhiêu lần ? 1 lần mấy muỗng Cafe. Cụ thể là Bighead và Kamfa
    #:-S #:-S #:-S

2. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thay nước thường xuyên không? Nếu bạn ít thay nước mà chứ cho muối vào như vậy thì chẳn mấy chốc hồ của bạn thành nước biển mất. Mà theo mình Bighead thì không cần cho muối đâu. Con nhà mình đâu có cho muối mà màu và đầu vẫn rất đẹp. Còn nếu là RedKamfa thì cũng cần cho muối nhiều như khỉ đỏ để giữ màu cho ổn định.

3. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    1 tuần cho muối chủ yếu dành cho khỉ đỏ thôi...mà bỏ như vậy để tập nó làm quen với độ mặn thôi.Nhưng cái gì cũng có chừng mực cả ..ko thể tuần nào cũng bỏ cã.Đến 1 mức độ nào đó thì ngưng ...nếu bạn ko muốn có món mắm LA HAN.
    Bighead thì ko cần độ mặn đâu...chỉ cần 1-2 muỗng muối là đủ cho Bighead

4. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 người thì nói bỏ cho BH, 1 người thì nói 0 ??
    Tui nghe ai đây ?????????????????????????

5. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe hai bác nói ,mình cũng xỉu vì ko biết nghe ai ,mình thấy bác nào cũng có lý ,vậy.......................................................................................XỈU NỐT=)) =))

6. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mình thấy bác bá tước nói đúng đấy ,nên bỏ muối cho hồ cá của bác đi,BH thì không cần nhiếu đâu

7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ai nói ko cần bỏ muối chứ...nhưng tùy loại cá mà bỏ mức độ muối khác nhau.Cá nào lột mới cần độ mặn nhiều thôi vd: SPR ,khỉ đỏ...Còn red kamfa thì cũng như mấy con big head,châu Ma lai...ko cần độ mặn nhiều,chỉ cần 1-2 muỗng canh muối cho 1 hồ 6-8 tấc.Còn khỉ đỏ thì cần 4-6 muỗng muối cho hồ 6-8 tấc,nhưng ko được bỏ 1 lúc mà phải tập cho tụi nó quen dần với độ mặn.

8. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi. Cái nào cũng là tương đối thôi không có khái niệm tuyệt đối. Những loài có màu đỏ thì cần cho nhiều muối. Còn các loài khác thì nếu thích thì cho ít muối vào, không cho cũng không sao.

9. Pham Quoc Tuan

Pham Quoc Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình khi nào châm nước thì cho muối hột vào theo tỷ lệ 1 muỗng cafe / 1lít là được.

10. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em bỏ muối vào hồ với liều lượng là 1mg/lít và cứ mỗi lần thay nước thì bổ sung muối vào cho bằng nồng độ cũ được không? Em thay nước 1 tuần 1 lần

11. pinmoi

pinmoi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cần phải bỏ muối đó bạn,bạn không biết câu cá không ăn muối cá ươn sao??? bạn cứ bỏ muối đi,để nếu bạn đi đâu về mà thấy em nó đã đi rồi thì vẫn có thể chế biến chiên xù được,còn nếu không bỏ muối thì nó ươn rồi đâu làm gì được nửa hihihihi

12. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cần phải có muối để ổn định PH (kết hợp với sạn hoặc san hô) và ngăn ngừa nấm bênh ngoài da, nhiều hay ít thì theo các bạn trên hướng dẩn.

13. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bây giờ các anh đừng giỡn nữa, em hỏi thiệt các anh đó, chuyện này rất hệ trọng, em xài hồ 50x30, thể tích là khoảng 30l, hôm bữa em đã bỏ vào hồ cá khoảng 30g muối, khi thay nước thì em thay khoảng 1 tuần 1 lần với liều lượng là 1/3 hồ (10l), như vậy em bỏ thêm vào hồ cá 10g muối nữa được không? Hay cho cá quen với độ mặn rồi thôi khỏi cần cho muối nữa

14. nicolas_nguyen

nicolas_nguyen Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    theo cách của mình áp dụng cho các hồ cá ở nhà thì cứ 3 - 4 ngày mình thay (lần đầu) 1/3 nước trong hồ rồi thôi không cho muối vào, dến khi thay nước lần kế tiếp thì mình mới cho muối vô, số lượng thì tùy theo mình ước lượng thôi kg cần phải chính xác đâu bạn ơi ( hồ nhà mình là 1m thì cho khoảng 1 chén nhỏ ) . Đó là ý kiến riêng của mình thôi có gì không phải xin các Bác chỉ giáo thêm.