muốn chơi cá Rồng cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Venus, 23/5/07.

1. Venus

Venus Active Member

Thích đã nhận:
    0
    toi dự định tìm hiểu và nuôi cá rồng.
    Xin các Bác nào có thể chỉ giáo cho :
    1. các rồng có mấy loại, giá trị thế nào?
    2. Nơi nào có bán các loậi cá rồng (nhiều loại để chọn), em ở sài Gòn
    3. Giá 1 con nhỏ tùy loại là bao nhiêu?
    4. Cách nuôi?
    + Hồ 1 m nuôi có được o?
    + nuôi 2 con chung được o?
    + có cần phải chạy máy oxy thường xuyên o?
    + độ PH, nhiệt độ nước có quan trọng o?
    Rất mong các Bác chỉ giáo để em chơi loại cá này.
    Cảm ơn các bác đã đọc.
    Chào.

2. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác chịu khó tìm các bài viết trong topic cá rồng nhé. Có đầy đủ hết, vừa chữ, vừa hình.

3. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cộng với câu trả lời của Chú Huyle, Cháu xin bổ sung ... Với những câu hỏi của Bác thì Cháu thấy Bác là người không những "biết" mà còn "rất sành sỏi" trong việc nuôi Cá Rồng đấy.

4. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo lời bác thì té ra bác này do market research à??? #:-S :laughing: ~X( =))

5. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em giúp đỡ bác 1 tí vậy: :D
    1-cá rồng có nhiều loại(ngân long,kim long úc,thanh long,thanh hồng,kim hồng,quá bối,hồng long),giá trị :giá trị vật chất thì tùy còn giá trị tinh thần thì vô giá:D:x
    2-em ko biết
    3-em cũng ko biết trong đấy thế nào
    4-cách nuôi:
    -nuôi bể 1 m được,vì rất ít khi có con cá rồng nào dài quá 1 m cả:D được nhưng còn có tốt cho cá hay không thì chắc chắn là không raòi,cá thiếu không gian sống--->ức chế,khó chịu--->không lớn,màu mè kém hơn các con khác:D tốt nhất là 1 bể 1m5,rộng 60 cm trở lên,cao thâtps thì thùy sở thich mỗi người:D
    -nuôi 1 tỉ con chung cũng được:D nhưng chắc chắn sẽ đánh nhau,nguy hiểm lắm bác ơi:(
    -máy lọc,sủi thì thường xuyên,bắt buộc,24/24
    -nhiệt độ quan trọng,ph rất quan trọng(mặc dù em không biết ph nhà em bao nhiêu:D)
    đấy là chút giúp đỡ của em thôi,còn đâu bác xem trong box cá rồng của 4r thì sẽ có nhiều hơn những gì em bảo hàng tỉ lần:D

6. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    2.bạn có thể ra khu đường nguyễn thông - lí chính thắng,khu lưu xuân tín,cao quý 808 trần hưng đạo và tiệm cá hồng anh hình như 144 nguyễn đình chiểu
    3.giá thì mới chơi bạn nên nui ngân long (120k ~~>150k/em) hoặc kimlong úc (250 ~~>300k/em ),sau đó lên thanh long (700k ~~>1000k) rồi hãy chơi những dòng cao cấp như KLQB,KLHV,HL giá từ vài trăm $ đến cả ngàn
    4.hồ 1m chỉ nuôi dc khoảng 2,3 tháng là phải thay hồ,mình nghĩ bạn nên đặt hồ 1m6 hoặc hơn cho em nó
    chỉ có ngân long có thể nuôi cặp,các giống rồng châu á,đặc biệt là KLU rất hung dữ

oxy phải mở 24/24
    cá rồng sống tốt nhất ở pH 7~~>8,nhiệt độ khoảng 27~~>29*

nếu có gì sai mong mọi người sửa giúp

7. Venus

Venus Active Member

Thích đã nhận:
    0
    học nuôi cá rồng

Cảm ơn các bác nhiều lắm.
    Mình có nuôi cá la hán thôi, chứ cá rồng thì o biết gì hết. Nên muốn chuyển sang chơi cá rồng thôi, chứ có có ý gì hết. Mong các bác tiếp cục cung câp thêm thông tin về các rồng .
    Thanks

8. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Xin chào bạn Venus,
    .
    Xin chào "thành viên mới", Bạn có thể vào đây ===> http://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=132 <=== và đọc các Topic đầu có chữ "Chú ý" ... Bảo đảm, nếu bạn đọc và thấm 30% nội dung của các chủ đề này, ... Bạn không thành cao thủ nuôi cá Rồng thì cũng thành ... đại cao thủ nuôi La hán ... Các cao thủ trong đây nhiều khi cũng còn phải lật "bửu bối" này ra để "bốc thuốc" cho cá của mình nữa đấy.

Chúc bạn sớm bước chân vào "Con đường nghiện cá Rồng" ....
    .
    .

9. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình thấy cá rồng rất hấp dẫn, nếu lấy một so sánh về độ "cồn" thì có thể ví von: nuôi cá La Hán nhẹ nhàng giống như uống chai bia còn cá rồng thì "đô" của rượu tây, còn nuôi cá rồng đắt tiền như Hennessy, Martell ... thì có mà "phê&sướng" tới mây ...:laughing:

10. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Một cách so sánh "ví von" dễ hiểu dễ hình dung của bạn Lê Anh Dũng :applause: .Nhưng mình xin bổ sung thêm mà bạn Le Anh Dung có lẻ quên, bởi bạn Le Anh Dung là người khá "sành sõi" ở cả hai vấn đề nêu trên,thì có lẻ khó có mà bị uống thuốc độc :D,chứ Cá Cao Cấp,hay Rượu Tây nói chung là mặt hàng "xa xỉ" nên rất dễ,bị người ta bùa phép,bởi vậy bạn Venus hãy "cẩn thận" với những mặt hàng đặc biệt này nhất là Phận Nữ Nhi?! như bạn :p.Mà sao bạn Le Anh Dung lại đề cập đến bia rượu với "Con Gái" vậy kà,hay thấy nick "em" Phê quá :D nên...Đùa vui thôi nhé anh em đừng nghĩ ngợi gì sâu xa nhé :p .Thân ái chào tất cả

11. Venus

Venus Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn longvangchauc

Bạn Chauvangchauc ơi, venus này là đực rựa chứ o phải nàng nào đâu. Hìhì
    cảm ơn các bạn đã quan tâm và chỉ giáo.
    thanks.

12. longvangchauc

Thích đã nhận:
    2
    Oh mình nghĩ sai Giới Tính của bạn khi dòm nick :p,làm cho mình và một số A E mừng hụt :D...Thân ái chào bạn.

13. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ahahaha, thế thì tiêu !!! :p =)) ~X( :crying: :mad: :D =((

Làm tôi cũng mừng hụt, tưởng box cá rồng bổng chợt có được khach bồ liểu, gót chân hồng vản lai . =(( Cái vụ này phải phạt longvangchauuc thôi . =))

14. Venus

Venus Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi

không sao, hy vọng rùi sẽ có người đẹp tham gia vào thui mà. Biết đâu đã có rùi mà anh em chưa biết thì sao. Vậy thông báo có thành viên nữ nào là fan cá rồng xin lên tiếng nha, mọi người đang chờ bồ đó.
    bye.

15. longvangchauc

Thích đã nhận:
    2
    Làm tôi cũng mừng hụt, tưởng box cá rồng bổng chợt có được khach bồ liểu, gót chân hồng vản lai . Cái vụ này phải phạt longvangchauuc thôi .

hehehe Bác Moneyless định phạt em khi nhìn nick đoán sai giới tính,thế em tìm được người Đực rựa đứng sau cái nick "Nữ Thần' đó Bác có thưởng lại cho em không dzậy kà :p

không sao, hy vọng rùi sẽ có người đẹp tham gia vào thui mà. Biết đâu đã có rùi mà anh em chưa biết thì sao. Vậy thông báo có thành viên nữ nào là fan cá rồng xin lên tiếng nha, mọi người đang chờ bồ đó.
    bye.
    Nhìn kỉ bài viết LVCUC có thấy những đặc điểm văn viết và nói khá thân quen của bạn VENUS :D =)),không chừng mình có Thưởng,may mắn từ lúc Nữ Thần xuất hiện bất ngờ:laughing: =))

16. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Có đó TPA được không?=)) =)) =)) =)) =)) :blushing: :blushing: :blushing:

17. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    đây là lần thứ 2 box cá rồng có thêm 1 mem lấy nick khiến cho mọi người lầm,người thứ nhất là anh NỮ NHÂN NGƯ,lần này tới bác VỆ NỮ(các bác cho em xì-pam chút ^o^)

18. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Ối giời các bác cứ mơ tưởng xa xôi, ở ngay bên cạnh mình hằng ngày đấy. Các bác cứ ra sức lôi kéo, dụ dỗ bà xã và người yêu bằng mấy bài "Yêu cá rồng" của "nhạc sĩ TPA" thì cũng có ngày diễn đàn cá rồng có khối thành viên nữ. Chỉ sợ lúc đó anh em mình phải nín luôn thôi (vì còn chỗ nào nữa mà nói):crying: :crying:

19. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình đang dụ nhạc phụ đại nhân nui cá rồng ^^,liệu có khả thi ko nhỉ,hay mai mốt wa nhà GF lại ngồi 8 chuyện cá với nhạc phụ bỏ mặc GF mất đây

20. POLYMER

POLYMER Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nghĩ ít cô nào chơi cá rồng lắm.
    Các anh cứ tưởng tượng xem dân kĩ thuật có mấy ai không phải XY, nếu có XX thì trông bề ngoài cũng chẳng khác XY là mấy:laughing: . Anh em mình không nên mong chờ quá nhiều. Tuy nhiên cứ hy vọng (dành cho những ai chưa bị "kết án tù chung thân"), biết đâu!!!:)
    Xí! Cho em gửi lời xin lỗi nữ thần nào đã đọc những dòng trên!!!b-(