Muốn chơi chích chòe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Fly Dragon, 4/5/08.

1. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Chào các ae! Mình đọc trên diễn đàn thấy có rất nhiều bài hay trong chuyên mục chim và cá cảnh. Vì mình là người cũng rất thích nuôi, nên hôm nay mình quyết định gia nhập làm thành viên mới của diễn đàn.Mình mới chơi nên ko có nhiều kinh nghiệm để chia sẻ mà chỉ hỏi là chủ yếu thôi,mong ae tận tình giúp đỡ. Mình xin chân thành cảm ơn!
    Mình hiện đang nuôi 1 chú vẹt đầu hồng và 1 bể cá nho nhỏ ( chú vẹt là của vợ mình, mình cùng chăm sóc hộ thôi).Vì thế cho nên mình muốn có cái gì đấy là của riêng mình.Mình rất thích giọng hót của chim rừng nên định nuôi một chú chòe than hót,nhưng khổ nỗi nhà mình chật quá mà lồng nuôi thì phải to ko biết để đâu, nhà có 1 cái lồng cao 45cm đường kính 25cm ko biết có nuôi dc ko mong ae bảo hộ mình.Cảm ơn nhiều!

2. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    lồng bạn đang có cũng tạm đuọc hãy tìm 1 chú than thật đẹp chai không lộn cầu mỏ mõng là đuọc rồi bạn ạ

3. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    nếu bạn nuôi chòe than để hót cho vui thì bạn nên tìm mua loại chim đã thành thục(vào cám) thì mới ngon còn nếu bạn mua để làm chim mồi thì bạn mua loại nào cũng dc tất nhiên đã vào cán thì càng tốt vì chim để bẫy không nhất thiết là phải dạn người chỉ cần là chim trống thì bẫy cả trăm con cũng đc vì mình là chuyên gia bẫy chim bằng chim mồi ko thuần chủng(vì bây giờ mình mắc đi học xa nhà nên có rất ít thời gian để thuần chim)

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cố gắng kiếm 1 chú chòe thuần khoảng 2-3 tuổi lồng, giá cả cao chút nhưng bù lại không phải chờ đợi gì mà xác suất bị chết thấp hơn chòe bổi nhiều, lại hót ngay. Nếu có điều kiện làm cám thì hót quên chết, chỉ sợ lúc đấy phu nhân lại khó chịu thì gay go to :D :D :D

5. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Anh cứ mua 1 con chim đã chơi được rùi về tập nuôi cho có kinh nghiệm đi rùi vài năm sau có kinh nghiệm rành rùi thì mình chuyển sang chơi chim chưa thuần có gì anh cứ hỏi nha cái gì biết thì mọi người sẽ chỉ cho anh biết thui.thân chào

6. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Fly Dragon oi, lồng đó nhỏ lắm không nuôi than được đâu, ban phải chọn lồng ít nhất là 42 nan mới được.

7. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    :D
    Chào bạn nếu bạn muốn nuôi một chú than thì tìm cái lồng 64 nan ấy bạn ở Hà Nội nếu có dịp vào Nha Trang mình sẽ để lại cho bạn mấy chú than của mình có than đá và than hót bạn thích chú nào thì chọn chú đó. Pi giờ mình đã chuyển wa chơi Họa Mi rùi Hok chơi than nữa ^_^

8. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bỏ than rồi hả hậu sao vậy ? ngoài mi ra còn chơi gì nữa không

9. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Xin cảm ơn! các ae đã cho mình nhung lời khuyên bỏ ích.Thế bây giờ đã phải mùa chòe than chua?Vì mấy hôm truóc mình đi qua HHT thấy họ bầy bán ở đuong rất nhiều.Mình thích nuôi chòe bỏi hon,vi nhu vạy mới thấy hết dc cái thú chơi chim.Nếu thành công thì quá tót,còn ko thì thêm kinh nghiệm cho lần sau.ae thấy có dc ko?

10. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bây giờ là mùa chòe non vì chim bắt cặp tháng 3 và đẻ trứng ấp và nở lai rai đến tháng 6. Nếu bạn có ý định chọn và nuôi chòe non thì bây giờ là đúng thời điểm, hơi cực đấy. Nếu đi làm thì khó khăn vạn phần vì chòe non phải đút :D

Chòe đuổi thì lâu thuần. Còn chòe thuộc thì mùa nào cũng có :D

11. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    CHÀO anh gần đây thời gian hạn hẹp wa' nên em hok chăm sóc cho mấy chú nó được, em định bán hết than và lửa chỉ để dành vài chú Họa Mi thôi anh ơi

12. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào anh Hau_NT

Con than trên logo có phải của anh không? Mình chơi hót thôi. Mình cũng ra Nha trang rồi, thấy Than ở Nha trang rất to con. Nếu được anh để lại cho mình. Nhưng không biết chuyển sao đây?

Thân
    PS Nếu được Anh post hình mấy con Than lữa mà anh muốn bán.

13. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    than bổi nếu anh muốn nuôi thì cũng cần khá nhiều thời gian, sự chăm sóc và sự kiên trì không dễ nản thì ta mới nuôi chim bổi được chim bổi thì mình không thể hấp tấp có thể vài 3 tháng chim chơi có khi cả năm chim mới dạng và chơi quan trọng là sự chăm sóc và niềm đam mê không sợ khó của ta thui.thân chào

14. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Đúng rùi bạn chú than trên logo là lúc mình thả ra rùi chụp làm logo lun. Còn bạn muốn mua than của mình thì chắt bạn ra đây xem chim rùi hẵn tính ha, còn chuyển đi thì mình chịu hok biết lam sao hết thông cảm nha #:-S