Muốn chơi LAN thì phải bắt đầu từ đâu?

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi tieulyquang, 27/10/06.

1. tieulyquang

tieulyquang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin mạn phép làm phiền các bác.
    Em còn trẻ nhưng tính tình thì như ông cụ non, hết thích cá cảnh, bây giờ lại thích có thêm cây cảnh. Em từ lâu rồi muốn tạo 1 vườn hoa nho nhỏ trước cửa nhà mình và em chú ý đến loài LAN. Nhưng em không biết nên bắt đầu từ đâu. Xin các bác vui lòng hướng dẫn giùm em, cho em biết vài bước sơ khởi.
    Cám ơn các bác

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hì hì, nếu vậy bạn cứ đọc hết những bài viết trong Topic Hoa lan này đi, xong là có khối kinh nghiệm để chơi đó nha! Nhiều các bác cao thủ lắm đó! Dần dần chắt lọc kinh nghiệm là ok thôi!

3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Muốn chơi lan thì nên bắt đầu từ việc ra chợ mua đại một cây lan về trồng, tự nhiên một ngày đẹp trời nào đó cây lan bỗng ra hoa thì bạn sẽ biết phải làm gì tiếp theo (đó là tìm tài liệu về giống, cách chăm sóc...). Cây lan dầu tiên của mình là cây Denrobium.Lady Chasle cây mà bây giờ người ta trồng để cắt hoa bán ngoài chợ đấy. Nói chung là thực hành mới có kinh nghiệm được.

4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn nên bắt đầu từ cây lan dể trồng nhất và cũng dể ra hoa lại có mùi thơm đó là "ngọc điểm". Đầu tiên bạn có thể ra cửa hàng bán hoa lan (ở Nguyễn Trải) nói tên lan họ sẽ chỉ cho bạn cây lan đã được thuần dưỡng rồi, về chỉ cần tìm chổ nào hơi mát, ánh sáng chỉ cần khoảng 80%, treo vào mỗi ngày tưới 3 lần mùa nắng và tưới ít hơn vào mùa mưa tùy theo độ khô của chất trồng ở phần rễ cây. Một mặt bạn chịu khó cứu các bài trên diễn đàn về cách chăm sóc loại lan này, sau nó bắt đầu áp dụng như điều khiển : Ánh sáng, tưới nước, dinh dưỡng, chế độ nghĩ cho cây, điều khiển ra hoa theo lịch (Tết), ... Sau đó bạn ra mua các cây lan ở lề đường, nhưng bạn phải biết nhận diện cây lan vì người bán đôi khi không biết gì không tư vấn cho bạn được chính xác đâu, sau đó về tự vào chậu hoặc ghép vào các giá thể, cũng áp dụng các lý thuyết chăm sóc như trên, nhưng cách này rủi ro sẽ cao hơn, nếu bạn thuần dưỡng được thành công thì bạn đã tích lũy được "ba thành công lực" rồi đó. Cao cấp hơn bắt đầu đến các loại lan có yêu cầu chăm sóc cao hơn, giá trị cũng cao hơn. Chúc bạn chơi lan thành công

5. tieulyquang

tieulyquang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em ở nhà chung cư, ở trên lầu -> nên phía trước có cái ban công có thể đủ chỗ cho chừng 10 chậu LAN.
    Nhưng cho em hỏi là để ở ngoài ban công như vậy thì có cần 1 tấm tôn phía trên để che nắng, mưa không hay là cứ phơi ra ngoài như vậy. Rồi mình để chậu LAN ở phía ngoài từ năm này qua năm nọ được không hay là buổi sáng đem ra, buổi tối đem vào nhà cất để tránh sương.????
    Cám ơn các bác

6. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chào bạn , lại thêm một người thích lan nữa hihi
    Bắt đầu từ đâu! theo mình bạn nên bắt đầu từ việc tham khảo và xem thử đặc điểm của lan nó như thế nào khác với cây trồng khác ở điểm nào , điều kiện sinh trưởng của nó như thế nào... đều có ở diển đàn
    Và sau đó bạn hảy chọn mua cho mình 1 cây nào đó mà bạn thích , có thể bạn chưa cần biết hoa của nó như thế nào , ngày xưa mình đến với phong lan ko phải vì mê hoa của nó đẹp , mà mình yêu thích cây lan vì thân lá của nó rể của nó , có 1 cái gì đó đặc biệt khác với cây trồng khác ,mình say mê quan sát nó phát trển từng ngày , mổi khi nó ra 1 cái rể mới là mình đã thấy đã rồi , sau này khi đã biết trồng rồi mình mới bắt đầu sưu tầm thêm những loại có giá trị hơn....
    Nhưng đó là của mình ngày xưa bây giờ tình hình có thể khác , ngoài cây bạn thích bạn nên chon thêm một số loại denro lai , vì loại này dể trồng phát triển nhanh dể có hoa , chỉ cần trồng tốt là cho hoa , ko cần phải đợi đến mùa , điều này sẻ làm cho bạn thêm thích ko chán, khi trồng phải đợi lâu, tâm lý của người mới chơi là nôn nóng muốn biết kết quả mà hihi

7. hoavinh108

hoavinh108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Xin cho mình hỏi: nhà mình ở chung cư trên lầu nên có 1 cái ban công có thể để vài chậu hoa trên đấy. Khi mình trồng LAN thì sẽ để LAN ngoài ban công từ năm này qua năm khác, có cần che nắng mưa gì không hay là buổi sáng đem LAN ra, buổi tối đem vào cất ???

8. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    Tất nhiên là bạn phải che nắng cho cây rồi, mức độ che sáng thế nào phụ thuộc từng loại lan , bạn tham khảo trong diển đàn
    Lan ko ưa thay đổi chổ liên tục như vậy sẻ kém phát triển , khi bạn đem ra vào như vậy sẻ ko treo đúng được tư thế về chiếu sáng như củ , sẻ ảnh hưởng đến sinh trưởng , chưa nói ra vào liên tục như vậy có thể làm ảnh hưởng đến rể lan nhất là vanda với bộ rể dài

9. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To tieulyquang va Hoavinh108 nói chung thì thì trông lan trên ban công thì nên làm giàn lưới che (nếu có điều kiện) cũng có một số loài như Vanda.Miss Joaquin, V.Teret, V.Hookiriana, V.Mac Andecsen và một số giống Vanda.Mokara thì không cần giàn lưới cũng được (bạn nên tham khảo thêm các topic khác)
    Còn việc mang vào ban đêm thì nếu điều kiện an ninh tốt thì bạn nên để ngoài vì chính phơi sương tốt cho phong lan hơn.
    Chúc các bạn thành công (vì một bạn trồng thành công thì lan rừng Việt Nam bớt tuyệt chủng thêm một phần)

10. ngocdoan

ngocdoan Member

Thích đã nhận:
    0
    mi`nh mới học chơi lan nên mình không phân biệt được Ngọc Điểm và Đai châu nên mua cây toàn bị lừa thôi , bạn nào có cách nào giúp mình với .Bị lừa nhiều nên rất cay.

11. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    Sao có thể bị lừa được , ngọc điểm là tên khác của lan đai châu mà , ngoài ra nó còn có tên khác nữa là nghinh xuân

12. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Cả hai tên đều là một loại đó bạn ơi, nhưng thực tế lại có 2 loại nhưng cùng tên, chắc bạn bị lừa là vấn đề này. Một loại lá dầy, xanh đậm, trơn láng, hoa lớn màu tím dậm. Một loại lá mỏng hơn, có gân lá song song, màu xanh nhạt, hoa nhỏ hơn có màu tím nhạt nghiêng về hồng. Hiện nay đã có loại hoa màu đỏ. Loại đầu là đẹp nhất.

13. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Thực ra nói về lan phải phân biệt địa lan hay phong lan, địa lan còn chịu sáng 100% chứ phong lan không thể được nếu như vậy sẽ bị cháy lá còi cọc và chết. Nên phong lan bắt buộc phải làm giàn.

14. lanviet

lanviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Chào tất cả các bạn yêu Lan !
    Để bước chân vào con đường đau khổ này các bạn phải bước từ từ thôi kẻo sợ quá lại chạy mất.
    Thứ nhất các bạn phải xem điều kiện của mình có thể trồng Lan được không? Ánh sáng hướng nào, thời gian chiếu sáng bao lâu trong ngày - theo tôi ít nhất 6h / ngày -Nhiệt độ nóng hay lạnh, nóng sẽ trồng loại gì và ngược lại....Sau khi xác định mình sẽ trồng loại lan nào, ra cửa hàng mua loại hơi to to một tí, có thể đắt nhưng ít chết hơn, mau ra hoa hơn, phần lớn những người mới chơi Lan hay nóng ruột, lâu không thấy ra hoa > nản > cây chết > chạy. Sau khi các bác mua cây về làm một quả hình post lên 4rum, thắc mắc tiếp anh em trên diễn đàn sẽ hướng dẫn các bác tiếp tục đi vào con đường đau khổ mà họ đã đi !!! Thân.

15. ngocdoan

ngocdoan Member

Thích đã nhận:
    0
    em trồng lan trên thượng tầng 3 nên rất thoáng .nếu mà trồng thoáng có nhiều gió quá thì sảy ra hiện tuợng gì ? lá của em rụng rất nhiều

16. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    Nếu mà quá thoáng nhiều gió quá thì bạn phải che bớt hướng có nhiều gió lại ,gió nhiều sẻ làm giảm sinh trưởng của lan ,làm cây mất nhước nhiều ,nhất là hồ điệp sẻ bị nhăn lá

17. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @ngocdoan: hiện tượng gì thì bạn đã thấy rồi đấy thôi:p cây tuột lá đấy^^. nếu trồng ở nơi thoáng và gió nhiều như thế, thì việc hàng đầu cần quan tâm là giữ ẩm độ cho cây<đôi khi đồng nghĩa với tưới nhiều:D>

18. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Tưới nhiều không phải là giải pháp đâu, vì sau khi tưới xong là cây khô liền, hao nước tốn công. Giải pháp ở đây chính tạo độ ẩm cho môi trường, thông thường người ta dùng phương pháp bốc hơi nước, cách đơn giản nhất là dùng vật liệu có tính chất thấm nước nhưng giữ lại lâu và cho bốc hơi từ từ, đó chính là dùng bao bố trải dưới nền sau khi tưới nước một phần nước sẽ chảy xuống nền và được giữ lại, sau đó nó được bốc hơi từ từ tạo độ ẩm cho môi trường không khí xung quanh, cái này mình từng dùng để trồng lan vào mùa hè.

19. ngocdoan

ngocdoan Member

Thích đã nhận:
    0
    Tưới bằng nước gạo trong nhưng mà nhiều kiến quá . Như vậy có ảnh hưởng đến cây không anh ?

20. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @jeambone: vậy là bạn chưa bít cái nóng sân thượng nó đáng sợ thế nào vào buổi trưa, nếu trồng lan trên sân thượng mà không chăm tưới hơn bình thường thì...
    Phương pháp "bốc hơi nước" chỉ áp dụng được khi sân thượng có 1 cái hồ nhỏ #:-S