Muốn đầu to nữa!!??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Rilu, 10/12/07.

1. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em có con này được 3 ngón mà đầu hơi yếu. Muốn nhờ các pro cho thêm kinh nghiệm để đầu em nó bung to hơn nữa! Hiện nay em cho nó ăn điều độ XO+ tôm đông lạnh

2. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    3 ngón thì coi như xong film òi :( Bung thì nó đã bung rùi bạn, chứ hok có cách đặc biệt nào để nó bung khủng bố đâu :D

3. ngocnguyhuu

ngocnguyhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn tùy thuộc vào gen di truyền nữa bạn, em này như vậy là đc rồi. Bạn thử cho kè máy thử xem còn lên đầu nữa đc ko? Chúc bạn may mắn.

4. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Làm theo cách của mình xem :
    _ Ngăn hồ thêm khoảng 10cm , bỏ con cá mái cùng cỡ hoặc nhỏ hơn 1 chút vào
    _ 3 ngày thì vớt cá mái thả trực tiếp vào cá trống 1 lần , khoảng 3 tiếng thì vớt bỏ lại vào chỗ cũ
    _ sáng cho ăn 1 con cá chọi mái đang ôm trứng (còn gọi là cá đá hoặc lia thia) + trưa cũng vậy + tối 6 viên XO lên đầu
    _ mỗi lần kè mái trực tiếp thì kiếm miếng gương kích cỡ = kíck cỡ bên hông hồ cá , để gương ở vị trí bên hông hồ + bật đèn trong lúc kè mái trực tiếp
    _ Buổi tối bật đèn từ 6 giờ đến lúc bạn đi ngủ thì tắt

_ Chú ý ko nên làm cá nhát hoặc giật mình nhé

Mình toàn mua cá 3 ngón đầu giống vậy về nuôi 1 tháng lên đầu to hơn 1,5 ->> 2 lần đầu lúc mới mua
    Ko tin bạn cứ thử theo cách làm của mình sau 1 tháng post lại cho ae xem , đảm bảo ko nhận ra cá của bạn luôn :D

5. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cách của bạn trung_st hay đấy .....Và mình cũng cảm ơn bác luôn,mình cũng học hỏi được kinh nghiệm này về bác ....Chúc cá chủ topic mau lên đầu nhé

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chời chời, gù em nó đã ko to mà còn cố gắng nữa thì cũng vô ích, mà kệ làm theo thử đi pác. cá có gen gù to thì ăn gì cũng to cả pác ơi, pác cho nó ăn tôm và XO là wá tuyệt rồi, chỉ thiếu yếu tố gen nữa thôi

7. vuthien

vuthien Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá pác 3 ngón mà đầu chưa qua lưng nữa.xin chia buồn với pác,pác tìm em khác về nuôi đi đừng cố gắng nữa,nếu như có đầu thì 1-2 ngón đã nhú rõ ràng.cá pác đầu sẽ lên nữa nhưng ko to đâu

8. calahan1985

calahan1985 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên đi mua cá khác đi,mình thấy em này chắc không khá hơn được bao nhiêu đâu.

9. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình có thấy 1 con anh em với nó rồi, do được chăm sóc nhiều hơn nên đầu cũng to hơn con này nhiều. Mình nghĩ con này có gen đấy. Sẽ cố gắng để đầu em nó to thêm.

10. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cách của bạn nghe cũng thấy hay hay . Cho mình hỏi đối với con dưới 2 ngón thì làm cách nào ? vì cá chọi đang ôm trứng thì em nó chắc không xơi được rồi . Nếu sử dụng JBL thay thế XO có được không ?

11. chautantai

chautantai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ráng tìm cách cho em nó lên đầu nữa đi bạn, mình thấy nó đẹp quá, đầu yếu vậy uổn thiệt hén, chúc thành công.........

12. trung_st

Thích đã nhận:
    1
    Cách của mình chỉ cho cá từ 2,5 ngón trở lên:D
    Nếu bạn thích thì có thể cắt cá chọi ra cho vừa với miệng cá rồi hãy cho ăn :)

13. trung_st

Thích đã nhận:
    1
    Đầu con cá của chủ topic mình nhắm chừng khi cá 5 ngón tay đầu sẽ qua lưng đó
    Nuôi la hán thì từ ko có đầu mà làm thành có đầu thì mới hay chứ(đối với cá đã 3 ngón tay)
    Nếu nói như bạn thì bỏ ra chừng 3 hoặc 4 tr mua con cá mũ về nuôi thì đâu còn gì là hứng thú đối với việc nuôi cá la hán chứ :(
    Nuôi cá mũ chán lắm , nhìn cái đầu thì khủng thiệt đó nhưng mà mình sẽ ko biết tay nghề nuôi của mình đến đâu :D

14. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì . Thấy các bạn tư vấn cho nhau để được chú cá tốt hơn nghe đã quá. Theo mình bạn cứ nên thử cách mới nầy đi. Nghe cũng lạ và có lý. Nếu sau thời gian nó ngưng đầu thì cũng nên giữ lại vì mình thấy con này dáng cũng được và châu màu chữ khá lắm. Chào nhé

15. vô độ

vô độ Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cách này cũng dc nhưng mà tôi nghĩ bạn để nhiệt độ cao týd có lẽ dễ bung hơn
    :laughing:

16. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    "sáng cho ăn 1 con cá chọi mái đang ôm trứng (còn gọi là cá đá hoặc lia thia) + trưa cũng vậy "
    >>>có phải trứng cá chọi có nhiều protein ko nhỉ???
    Mình ko biết chỗ bán và giá loại này. Ai bít chỉ mình với!

17. trung_st

Thích đã nhận:
    1
    Tiệm bán cá có nhiều lắm
    Trứng của cá chọi chứa rất nhiều protein nên rất tốt cho sự phát triển về đầu của la han
    Tùy giá à , trong q6 10con cá chọi còn nhỏ /5k , 10 con cá chọi mái to ôm trứng / 7->>9k
    Chúc cá của bạn luôn đẹp

18. trung_st

Thích đã nhận:
    1
    Thì đúng rồi , mình luôn để nhiệt độ trong hồ là 32*c , vừa giúp cá mau lên đầu vừa tránh luôn bệnh :D

19. Holy300

Holy300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán kô phải muốn đầu to là to đâu bạn...kô có cách nào làm đầu to hơn trừ khi nuôi cá lớn hơn xác to ra thì đầu cũng to theo mà thôi......hihihihi

20. trung_st

Thích đã nhận:
    1
    Độ lớn đầu của cá phụ thuộc vào độ lớn của đầu tỉ lệ với độ lớn của thân cá
    Nếu độ lớn của đầu cá và độ lớn của thân cá cứ phát triển = nhau thì trông cá sẽ ko to đầu
    Khi độ lớn của đầu cá phát triể chậm hơn độ lớn của thân cá thì đầu cá trông sẽ nhỏ lại (chứng minh ở mấy concá mập thì đầu nhìn ko to lắm)
    Ngược lại , làm cho đầu to nghĩa là phải hạn chế tỉ lệ độ to của thân cá và phát triển tối ưu sự phát triển của đầu cá.

Nói vậy ko biết ae có hiểu ý mình muốn nói gì ko nữa :D