Muốn hỏi về cách nuôi gà con

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi vinhbe, 2/3/10.

1. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào máy bác em xin hỏi 1 vài vấn đề liên quan đến gà con ạh,chuyện là thế này hôm bữa em có mua 1 vài con gà con khoảng 2 tuần tuổi mà chưa có kinh nghiệm chăm sóc lắm nhưng trong bày đó có 1 con phân dính đích nó không có biểu hiện gì là bỏ ăn cả khi cho ăn vẫng lanh lợi nhưng đi vệ sinh thì lại bị dính em không hiểu sao mong các vị tiền bối chỉ cho em với nha :crying:.

Còn 1 vấng đề nữa là gà cở đó mình nên cho ăn gì ạh ngoài cám gà con ra có nên cho gà ăn sâu dành cho chim không ạh, mở đèn máy giờ 1 ngày và vào buổi nào ạh tại vì em nuôi trong lồng sắt tròn dành cho chim áy.Em hơi hỏi nhiều mong các anh chị bỏ qua nha vì mới nuôi gà con lần đầu nên mất bình tỉnh quá:-S

2. caudaodien

caudaodien Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình bạn nên để điện suốt ngày cho bọn nó.Cho ăn uống nên vệ sinh sạch sẽ thì bọn nó mới khỏe nhiều.Tại mình thấy gà con cỡ đó bộ máy tiêu hóa còn yếu lắm,ăn thiếu vệ sinh sẽ dễ bị bệnh về tiêu hoá.

3. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    Mỗi người có cách nuôi riêng , mình cũng thường nuôi gà con ( chưa chết con nào ) bạn kham khảo nhé :

mình nuôi trong nhà bật đèn 24/24 đến khi gà 1 tháng tuổi ( bật đèn buổi tối ) rồi mang gà ra sân thượng : bạn quan sát gà đừng để gà nóng quá ( tản ra 2 bên ) hoặc lạnh (tụ lại gần đèn ) mà điều chỉnh vị trí bóng đèn cho phù hơp.

trong chuồng mình ngăn thành 2 phần : 1 bên lót giấy báo ở dưới để thức ăn và nước uống , một bên để cát sau khi đã phơi nắng và xịt thuốc sát trùng .

Hằng ngày bỏ giấy dính phân và thường xuyên dọn phân trong cát .

Nước uống mình cho uống vitamin c + men tiêu hóa thường xuyên ( pha rất ít vào nước ) nếu bạn kỹ hơn thì cho uống nước đun sôi .

mình cho gà ăn rau cắt nhỏ , cám trứng mịn ( loại cho chim ) lớn hơn thì cho ăn cám trứng ba vì ( pha thêm tí nước vào gà rất thích ăn ) .

Tập cho gà ăn khoáng bằng cách bỏ sâu qui vào khoáng , cho ăn từ ít đến nhiều khi gà biết ăn khoáng thì chuyển sang cho ăn dế.

mình cũng cho ăn bắp và gạo lức xay nhỏ .

lâu lâu mình cho uống thuốc với liều phòng bệnh .

Chúc đàn gà của bạn mau lớn .
    Thân.

4. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    chế độ thức ăn nuôi mà moitapchoiga đưa ra là rất tốt đó bạn!nếu đơn giản tí thì bạn dùng cám con cò thay cho cám mịn(cám chim chòe lửa,tại cám này hơi đắc tiền ,mà gói có tí tẹo hà hiiiii)cũng ok lắm đó.còn lại thuốc men + rau cải+vệ sinh...thì làm y chang vậy đi nhé,quá chuẩn luôn òi hỏng cần chỉnh, khè khè
    chế độ của thắng kê dơn cho gà ăn thì quá VIP rồi hiiiiiiii!gà con mà ăn cám chim thì mấy em nó sung như quỉ vậy đó,Minh có 1 bầy ,mới có 1 tuần tuổi mà cái mồng hơi đo đỏ nhìn kute lắm!ngán tiền cám nên thức ăn tự làm luôn hiiiii(tại vì sẳn có nuôi mấy con lửa nữa,nên làm 1 công 2 chuyện luôn đó mà)hiiiiiiiiii

5. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Mình có xem tham khảo cám chim bán trong tiệm thì hầu hết không có hạn sd, công thức trộn theo kinh nghiệm là chính, nhản hiệu không rỏ ràng. Đa số do các cơ sở nhỏ lẻ sx. Gà con tuần đầu mình sd bắp chín xay nhuyển, sau sd cám cò.(chôm:laughing:)

vinhbe and victorphan like this.
  6. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    anh cho em hỏi thêm với thuốc dùng tiêu hóa cho gà thì mua ở đâu anh và hiệu gì ạh rồi thuốc phòng bệnh mua ở đâu luôn tại trước giờ em chơi chim chứ chưa nuôi gà con bao giờ mà gà 1 2 tuần tuổi mới khổ:(.Mong anh em chỉ giúp cho em nhe

7. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    anh có thể ra đường Nguyễn Thị Nhỏ q5 , hoặc Mạc Đỉnh chi q1

Em pha vào nước cho gà uống hằng ngày ( pha rất ít ) : gồm

+ một ít Eramycin trứng ( e thấy thành phần đầy đủ các loại vitamin ) + 1 ít vitaminc C
    + men tiêu hóa em cho uống loại enzym.subtyl ( mấy chú khuyên dùng bio và không nên uống nhiều , em thì chỉ pha 1 lượng
    rất ít vào nước thì thấy gà uống đi phân khô và chưa thấy hậu quả ....heheheheh.) .

vì không chính ngừa cho gà nên khoảng 1 tháng/1 lần e cho gà uống APFLU 200 liều phòng ngừa chống sưng mắt , phù nề , co giật , ỉa chảy phân trắng , tụ .huyết trùng , bạch ly....
    Không sao đâu , từ từ anh sẽ yên tâm thôi vì gà lớn mau lắm.
    Thân.

8. hobaosutucop

hobaosutucop Active Member

Thích đã nhận:
    85
    bạn cho hỏi gà con thì cần tiêm phòng như thế nào? bạn cho tên thuốc cụ thể nhé.tks.

9. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Mình nuôi gà con lâu rồi,chưa 1 con nào tự nhiên chết mà chỉ bị mèo ăn thịt thôi.Đối với gà con nuôi không có mẹ như vậy thì bạn đùng nuôi trong lồng sắt,sẽ hỏng chân gà vì chân gà con rất yếu,bạn nên nuôi trong thùng cattong í,như vậy sẽ tốt hơn,bên trong dải 1 lớp cát mỏng,ban ngày thì không cần phải thắp đèn nhiều,thắp đèn chủ yếu vào ban đêm thôi,gà con tầm 2 tháng tuổi bạn nên lấy thóc,sát tách bỏ vỏ trấu lấy hạt gạo cho gà con ăn,như vậy sẽ không bị cứt dính đít,tuyện đối không cho ăn gạo mà mình hay ăn,gà con sẽ đi phân trắng và dễ chết.Hàng ngày bổ sung thêm rau,băm nhỏ cho gà con dễ ăn.Tầm 3 ngày 1 lần bạn lấy miếng thịt bò to bàng ngón tay cái băm nhuyễn cho ăn để tăng sức đề kháng cho gà.

moitapchoiga thích bài này.