Muốn làm bể cá có chân và nắp bằng sắt uốn nghệ thuật

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hungthuoc, 13/12/05.

1. hungthuoc

hungthuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Mình muốn làm 1 bể cá để nuôi La Hán có chân và nắp bằng sắt uốn nghệ thuật
    Nay mình nhờ mọi người trên Aqua có ảnh bể như vậy Post mấy bức ảnh lên để mình thấy mẫu rồi làm nha
    Xin cảm ơn các bạn trước.

2. haductam9cc

haductam9cc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    úi trời. tưởng gì chứ uốn nghệ thuật thi thiếu gì chổ căn bản là bác có nhiều đạn hay không thôi. bác cứ ra chỗ làm cửa sắt muốn vẽ voi vẽ vượn gì cũng được. mấy anh thợ sắt nghệ thuật lắm. chúc bạn làm dc bể đẹp như ý.

3. hungthuoc

Thích đã nhận:
    176
    Biết rồi thì đơn giản,khi chưa biết thì mới vậy chứ.
    Khổ nỗi chỗ tôi toàn các ông thợ đi trong sương đêm thôi mà tôi có biết gì đâu.
    Vậy rất mong anh em giúp đỡ
    Thank

4. fengshui_fishs

fengshui_fishs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào Bác Hungthuoc , bác định hỏi làm chân bể ở đâu thế . Hà Nội hay Phủ Lý . Nếu ở Hà Nội thì cho em biết kích thước và kiểu hoa mong muốn có gì giúp được em sẽ giúp .
    Thân .
    Namnh.

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em sẽ về chụp cái chân bể giả vờ nghệ thuật của em để bác tham khảo he he

6. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Còi ơi, phải tư vấn cho anh Hungthuoc cả chiều cao chân bể nữa nhé kẻo mỗi lần thao tác lại phải treo lên ghế mệt lắm! kik hik!
    (nếu ông bạn Hungthuoc cao cỡ 1,8m thì không cần chú ý thêm chiều cao chân bể)

7. hungthuoc

Thích đã nhận:
    176

Cám ơn trước đồng chí Còi77 .Mình chưa thấy bể chân như vậy nên mới nhờ anh em mà
    Chứ thực ra có cầu kỳ lắm đâu,gọi là uốn lượn tí tẹo cho nó có dáng thon thon chút thôi mà

8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    chân bể của em lấy sắt vuông rỗng và V làm khung, sắt vuông đặc nhỏ cùng mấy cái hoa gang làm trang trí, tự tay em sơn đen (sơn chống rỉ rồi phang sơn đen lên) nhìn xù xì như đồ cổ :D

9. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    THử lưu ý tính toán chiều cao chân bể cộng với thân bể sao cho với chiều cao ngồi ngắm tầm nhìn gần ngang với mép nước là tốt nhất (theo tớ) như vậy khi ngắm không bị nhìn thấy mặt nước nhiều.

10. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    chào bác HungThuoc , bác định làm chân bể bằng sắt la đúng rồi tuy nhien em ko hiểu nắp bằng sắt là thế nào cả vì ko tiện lắm , Bác nên từ ý định làm nắp bằng sắt đi .
    Ngành công nghệ sản xuất bể cá bằng sắt ở VN là ko có hoặc có chỉ là phát triển manh nha duới dạng thủ công nên em cũng ko có mẫu nào cho bác cả :D !

Tuy nhiên nếu bác định làm kiểu uốn luợn thì khó rồi .. cây sắt tròn bác mang ra uốn sẽ yếu đi nhiều , cùng lắm là như bác Coi77 nói tức la chân bể làm b ằng khung sắt V hoặc ta đi bằng khung sắt hộp nhỏ và giữa các chân lien kết bằng Hoa gang .. bác nên chọn hoa gang có hình dài và dẹt . 1 kinh nghiệm thực tế là nếu bác hay ngồi ghế ngắm cá ( chắc vậy rồi ) thì nên tính chiều cao của khung để khi ngồi gác chân cho tiện . lưu ý nốt cả chiều cao nhất để khi thay nuớc ko phải bắc ghế ... em cũng nghĩ tời INOX vì công nghệ Inox cho phép uốn luợn đuợc khung tròn ( như kiểu lancan cầu thang í ) tuy nhiên ko biết nó chịu lục thế nào hay là .. bác HungThuoc thêm tí tiền lam INOX roi tư vấn lại cho em ?

11. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Sao bác không làm nắp và viền bằng gỗ nhỉ, trông sang và nhẹ nhàng lắm.

12. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    đọc kỹ câu hỏi sẽ thấy hình như bác Hungthuoc là người làm trong nghề sắt thép nên muốn chơi theo kiểu cây nhà lá vườn :D ! dù xấu hay đẹp cũng la do mình làm ra . đồng ý với bác Mig29 là gỗ đẹp hơn nhưng mà nó .. đắt :D

13. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    mình thấy nắp gổ sẻ nhẹ nhàng và an tòn diện hơn cả.không biết hồ cá nhà bạn có định để đèn hay máy móc gì không mà cái gì củng bằng sắt hết.
    Nếu vậy làm xong phải mua bút thử điện để kế bên hồ cá ?