muốn làm bể cá mong các pro giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi biengoi, 2/6/08.

1. biengoi

biengoi Member

Thích đã nhận:
    1
    Em muốn làm một hồ để nuôi cá, kích thước 100x100x100. Em muốn các bác tư vấn giúp em về cách chọn kính, và cách setup đường nước lên và xuống sao cho hợp lý. Em thấy các pro trên 4r toàn tự làm cho mình một mình hồ cá rất đẹp nên em cũng muốn được giống được như các anh. Mong các anh giúp em. Em xin cảm ơn:)

2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    bạn định nuôi cá không thôi phải không. Không có San Hô . cái kích thước bạn đưa ra có về hơi căng cho hồ kiếng vì lượng nước ép rất lớn. hồ kiếng của bạn phải thật dầy. theo Coolpix thì hồ ít nhất là dầy khoảng 3-5 cm, bên Coolpix dùng loại mi ca (arylic, loại này mạnh hơn kiếng rất nhiều ) mà đã 3 cm rồi.

3. biengoi

biengoi Member

Thích đã nhận:
    1
    Ở VN cũng loại kiếng đấy anh ạ nhưng giá thành hơi cao. Nếu dùng loại thường thì độ dầy của kiếng khoảng bao nhiêu hả anh? anh tư vấn cho em thêm về ánh sáng em chỉ nuôi cá nên dùng đèn như thế nào? và cả bể lọc nữa. Mong các anh nhiệt tình giúp đỡ em xin cảm ơn rất nhiều.

4. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    cho em hỏi hồ bác là 100 cm hay m vậy mà dùng kiêng dày 3-5cm vậy?? độ dày thật kinh khủng

5. hoalq

hoalq Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các anh,em cũng đang có ý định set up một cái hồ nước

6. hoalq

hoalq Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các anh,em là người mới.Em cũng đang hỏi để set up 1 cái hồ (150,50,70)(d,r,c) để nuôi cá biển.Các bác cho em hỏi em định làm tất cả kiếng 8ly có được ko.Em định dùng hệ thống loc tràn,như vậy có tốt ko các bác hay hệ thống lọc đáy tốt hơn. Em nghe nói lọc đáy sạch hơn,môi trường nước tốt hơn làm cá khỏe hơn.Em định nuôi san hô,hải quì và mấy con cá nhỏ ăn rong tảo nhiều màu thôi(ko nuôi cá ăn thịt) vậy em gắn 2 cây quạt làm mát có đủ độ lạnh của nước cho san hô và hải quì sống ko hay phải dùng máy lạnh.

7. biengoi

biengoi Member

Thích đã nhận:
    1
    Dĩ nhiên là hồ mình làm là dài 100cm thui, chứ nhà mình đâu phải là biệt thự đâu mà làm hồ đến 100m lận.:laughing:

8. tuca

tuca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của hoalq cũng tương đương với hồ mình định làm lại đấy. Nhân đây cũng xin các Pro cao tay ấn vui lòng hướng dẫn để những ngừoi non tay như tuca làm được 1 hồ cá ưng ý nhất .
    Điều mình muốn hỏi nhất là vấn đề lọc . Lọc tràn thì chắc phải có rồi nhỉ ! Các sư phụ coopix , cacanhbien đã hướng dẫn là cần máy bơm công suất lớn và "miệng" tràn phải đủ rộng. Còn về lọc đáy thì thật là phân vân , vì có bác bảo rất tốt , có bác thì bảo không nên ??? Vậy cho mình hỏi , hồ nên sử dụng đồng thời cả lọc tràn và lọc đáy tốt hơn hay chỉ dùng lọc tràn và đáy cát dày ? Cho mình nói lời cám ơn .

9. QuyThit

QuyThit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Có thể dùng đồng thời 2 hệ thống lọc tràn và lọc đáy được hả bác ? Nếu được thì làm thế nào ạ? Các bác nhiều kinh nghiệm chỉ cho em với.

10. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    lên độ dầy 3-5 cm là do cái chiều cao của hồ cá đó. càng cao thì cái lực ép nó càng lớn hơn so với loại hồ cá thấp mà dài. nếu bạn Biengoi nuôi cá không thì ánh sáng không quan trọng cho lắm. chỉ để đèn nào cảm thấy cảnh trí đẹp thôi.

Hệ thống lọc tràn hày lọc đáy gì cũng là một nguyên lý là cho nước vận chuyển đều xunh quanh hồ. Lọc đáy đã bị bỏ rơi là do vấn đề sau. Một là khi dùng loại cát nhiển, lọc đáy không có tát dụng nửa vì cát đã lòn qua miếng lọc và làm kẹt. 2 là khi hồ của bạn có nhiều luồng nước chạy xunh quanh, sẻ làm chất dơ văng lên và đi vô trong lọc tràn rồi.
    Coolpix không biết sao chứ mà bên đây mà hỏi người nuôi cá biển về lọc đáy thì họ " Hả??? Sài đồ cổ hả ?" một cái liền .
    Họ kêu là bỏ tiền mua máy cái bơm nước làm nước đi túm lum hồ là tốt nhất rồi.

11. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    - lọc tràn là cái tất nhiên bạn nên làm rồi, vì nếu ko lọc tràn thì mặt nước hồ dễ bị đóng bụi nhìn rất xấu và dơ.

- lọc đáy thì như coolpix nói đó, nó có hạn chế của nó. Theo mình bạn có thể lót sỏi nhưng đừng lọc đáy. Mổi khi thay nước bạn để ống hút với 1 cái đầu bịt để ngăn không cho sỏi bị hút ra ngoài.

Cách này là để nuôi cá thì có thể gọi là tạm ổn. Nhưng nuôi san hô thì ko thể làm cách này được.

12. tuca

tuca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    "Theo mình bạn có thể lót sỏi nhưng đừng lọc đáy. Mổi khi thay nước bạn để ống hút với 1 cái đầu bịt để ngăn không cho sỏi bị hút ra ngoài.
    Cách này là để nuôi cá thì có thể gọi là tạm ổn. Nhưng nuôi san hô thì ko thể làm cách này được"
    Bạn cacanhbien, làm lọc tràn và lót sỏi đáy mà chỉ nuôi được cá thôi sao ? Vậy nếu muốn nuôi san hô thì lọc phải như thế nào nữa bạn không nói luôn để anh em học hỏi ? Bạn bỏ lửng 1 câu làm người khác nghĩ không ra !!!!!!!???????????

13. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    to tuca: các topic khác đã nói rõ về vấn đề này rồi, nói chung nuôi san hô phương pháp tốt nhất là sử dụng cát sống đá sống thôi vì mình tận dụng tối đa các sinh vật và vi sinh vật cư trú trong cát sống và đá sống để lọc nước cho thất tốt. Vì các bạn biết rằng chất lượng nước nuôi san hô phải tốt hơn so với nuôi cá vì san hô là loài ăn lọc nên cực kỳ nhạy cảm với các thành phần chất độc và chất hóa học trong nước.

Hi vọng câu trả lời của mình sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn.

14. hoalq

hoalq Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cá cảnh biển ơi,Chỗ làm hồ nói mình làm cái hệ thống lọc có 1 khung (ngăn bằng kính) trong bỏ san hồ rồi bông lọc tùm lum nằm trong hồ cá luôn.Có khoan 1 lỗ ở gần mép nước cho nước từ hồ chảy vô ngăn đó để lọc roi bơm lại vào hồ.Đó là hệ thống lọc tràn đúng ko.
    Nhưng có chỗ lại kêu mình làm giống vậy nhưng họ còn làm 1 hộp lọc 3 ngăn dưới chân tủ nữa.Rồi dẫn nước từ ngăn lọc trong hồ xuống wa hộp lọc 3 ngăn rồi mới bơm lại vào hồ.
    Theo bạn hệ thống nào tốt hơn.Rất mong nhận được ý kiến của các bạn.

15. NOBITA VN

NOBITA VN Member

Thích đã nhận:
    0
    2 hệ thống lọc này về nguyên lý là giống nhau y chang - đều là lọc tràn, lọc mặt nước hết, có điều 1 cái để trong hồ, 1 cái để ngoài hồ mà thôi, hiệu quả như nhau. Chỉ có điều:
    - Hộp lọc đặt trong hồ chiếm 1 phần diện tích hồ, nhưng gọn gàng.
    - Hộp lọc đặt ngoài dước chân tủ thì tận dụng diện tích hồ, nhưng phải thêm 1 cái hồ nữa để lọc, dây ống rườm rà hơn cái lọc trong hồ. Nói chung được cái này mất cái kia.

Giờ người ta toàn chơi 1 trong 2 kiểu lọc tràn này chứ ai mà chơi lọc đáy nữa vì lọc đáy nghe thì hay chứ thực hiện thì phức tạp mà hiệu quả chưa chắc đã hơn lọc tràn.

16. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    e k pík với kích thước 100x100x100 thi kiếg bao nhiu là hợp nhưg hồ e 220x80x60 mà kiếg chỉ có 2cm, mà hồ này nhỏ hơn thì kiếg 3-5cm là wá dày đó.......

17. hoalq

hoalq Member

Thích đã nhận:
    0
    :x cám ơn bạn nhiều nhiều,đã sáng ra rồi.quyết định làm lọc tràn trong hồ lun cho nó thẩm mĩ hehehhee