Muốn làm máy lọc giống bác HGHG

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi boo-boo, 17/3/08.

1. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    e muốn làm cái máy bơm cho bể cubic giống bác HGHG, nhưng không kiếm đâu cái máy bơm chìm ( bộ phận quan trọng nhất) để làm, các bác cho e hỏi chỗ mua cái đó với.

2. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ra tiệm cá, hỏi máy lọc chìm là có liền...............

3. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    ok, thanks bác nhièu,tiện bác cho hỏi luôn giá cả, bể của e 60x30x35, ko bít dùng loại công suất bao nhiêu? giá cả thể nào? mấy hàng cá cảnh chỗ nhà em nói thách lắm, toàn bị mua hớ thui

4. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình nghĩ cỡ 40W là vừa... trong này lọc chìm 40w hình như 4~50k gì đó... :D

5. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chòi 40w manh lam ah , 20~23w la ok roi hồ ban đó nho mà minh sài 8~9w ah

6. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    uh,ít W ít điện càng tốt bạn ah vì no chay 24/24 7/7 va 30/30 nên cũng hãi hùng lắm. Má mình la hoài. ngoài bể cá cảnh chắc bán nhiều lắm đủ các loại hả bạn.
    Thanks các bạn n!

7. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Bể đó xài Atman 301 - 2,5W là ổn rồi, bơm đó 200 l/h. mà bể của bạn cả nền cũng chỉ có 63 lít thôi. Bơm nhỏ làm lọc càng dễ.
    Bơm này hay có ở cửa hàng AG (Nguyễn trường Tộ), hình như là 25 nghìn/chiếc

8. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    8-15W là vừa.
    cái này phải dùng cho hồ từ >1m....................

9. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    hom nay e di hoi cai lifeteck, bà chủ hàng cá chỉ cho cái máy lọc đang chạy, bé xíu, loại lắp thêm cái vòi sen ở trên là nó phun như mấy cái vòi nước ở quảng trường ý. 7w mà tới 60k.hic. chắc em đi mua cái atman 301 như bác Vinhrau chỉ,hi vọng là nó cũng rẻ,vì e vừa setup lại cái bể,chi phí tốn kém quá. :((

10. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    40w chắc bác đùa bể 1m50 may ra mới dùng loại đó=;
    bể mình kích thước như bạn dùng loại 20w chạy ngon lành lắm máy bơm hồi đó mình mua hình như là 65000 thì phải

11. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    cái đó chỉ đắt ở cái vòi phun thôi
    mình chỉ mua máy bơm thôi

12. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    bạn biết chỗ nào ở Hn chỉ rõ luôn cho mình cái dịa chỉ đi. dạo này mình đang phai hoàn thành cái khóa luận nên bận quá, chẳng có thời gian đi tìm nữa

13. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em muốn hỏi bể nhà em 70x28x60(kích thước hơi lỗi) nên dùng loại bơm nào để làm lọc ngoài cho hồ thủy sinh, mà cái máy bơm atman 301 của bác là 2,5W hay là 25W đấy ạ, công suất bé quá, em thấy cái lọc thác JEBO 501 mà tận 8W(loại nhỏ nhất đấy ạ)

14. tepbi

tepbi Member

Thích đã nhận:
    3
    Tớ cũng mới mày mò trên diễn đàn để chế cái lọc của bác HGHG, cái khó là mua được cái bình đựng thực phẩm như của anh đó sao cho đảm bảo kín. Mình mua cái bình gần giống như vậy bơm cả silicon vào nắp mà mất điện nước vẫn trào ra như không có nắp, lau nhà mệt lắm. Tạm thời khi mất điện thì rút đầu hút và đầu đẩy ra khỏi bể, có điện lại cắm vào chạy tít.
    Còn đầu bơm thì bể nhà tớ 70x30x45 tớ mua cái Lifetech gì đó 11w 1000l/h ở chợ mơ khoảng 60k nước chảy ra khá mạnh đó. Có lẽ dùng loại 7-8w là thích hợp cho bạn mà lại đỡ tiền điện :)). Có rất nhiều nơi bán và nhiều loại. Nếu bơm cho lọc ngoài bạn nên chọn đầu bơm có một đầu vào và một đầu ra kiểu atman.., cái loại lifetech có 2 đầu ra nếu bạn không bịt bớt một đầu ra thì nước sẽ không đẩy được cao đâu, yếu loại này chỉ có lợi là có thêm đường ống sục khí gắn sẵn vào đầu ra của bơm. Nhiều anh em tận dụng đường này để đưa CO2 vào bể.
    Nhà tớ ở gần chợ mơ nên biết có thế, ngoài ra ở Chợ trời và các hàng cá cảnh đều có bán bơm. Bạn lựa công suất bơm và giá tiền mà mua. Chúc bạn có được bơm như ý.

15. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740

Bơm Atman 301 công suất là 2,5W (hai oát rưỡi :laughing:) . VR dùng nó cho bể đúc 67x40x45 (~100 lít, cỡ bằng bể của bạn) rất ổn. Nếu bạn muốn cẩn thận thì mua loại Atman 302 có công suất là 6,5W. Giá tiền chỉ cao hơn 1 chút thôi.
    Lưu ý là theo kinh nghiệm của các cao thủ thủy sinh, lưu lượng nước qua lọc chỉ nên bằng 1,2-1,5 lần thể tích nước trong bể trong 1 giờ.

16. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    tớ cũng đi hỏi loai lifetech nhưng nhìn nó ko giống với cái đầu bơm trong hình lắm nên ko dám mua về, sợ không dùng được.mấy dụng cụ khác tớ kiếm được, mỗi cái đầu bơm là không tìm được, để hôm nay tớ qua chợ Mơ coi sao vậy, mua ở mấy hàng cá cảnh hả bạn, ở đầu cổng chợ Mơ phải không?

17. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chính ra lọc loại này tiết kiệm điện, giá thành rẻ các bác nhỉ, lọc công suất lớn quá, nước chảy xiết hỏng cây mất

18. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    chú e marmalad đã mua được máy bơm chưa? chỉ chỗ cho chị với, đang định làm máy lọc mà không mua nổi cái máy bơm, khổ thế :(

19. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    e đã coi giá, AG bán At 301 giá 45k, chieu len do khuan mot cai ve lac loc vay :), hi vọng sẽ làm được cái loc ưng ý

20. slamdunk

slamdunk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    AG ở đâu thế bạn, cho mình địa chỉ với. Mình cũng muốn mua một cái về làm cái lọc ngoài. Thanks