Muốn mua bình CO2

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hoangdelahan, 25/8/05.

1. hoangdelahan

hoangdelahan New Member

Thích đã nhận:
    40
    Hổm rày em hơi bị kẹt vụ CO2. Em không biết kiếm đâu ra bình CO2, nên đã làm theo cách mà bác tienbm (và cùng nhiều người khác)
    http://www.aqua-birdvn.com/diendan/index.php?showtopic=86
    Nhưng lượng CO2 mà hỗn hợp cho ra hình như hơi bị ít (đến nỗi mà máy hút khí không nổi luôn. Riết rồi em chịu hết nổi, mỗi lần nó hết bọt là lại phải lắc bình lên, để vài bữa thì nó lại lên men -> bốc mùi í ẹ :wacko: . Thực ra mà nói là do lượng cá khá nhiều nên cây cũng không đến nỗi nào, nhưng cây không được có màu xanh như ngòai tiệm. Suy nghĩ lại chắc phải mua bình CO2 như các bác thôi. Nhưng mà mua ở đâu thế nhỉ? Các bác chỉ chỗ cho em nhé. Em chỉ cần bình nhỏ cho hồ 41,...l thôi (để dự thi í mà) :) . Cám ơn các bác nhiều lắm.

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Lại một lần nữa phải hoan nghênh nhiệt liệt tinh thần dự thi của bạn nhé! Cái bể của GC có sẵn đèn lọc rồi mà chưa có trồng đựoc một tí tí cây nào cả!, hì hì...

Nếu bạn đã có bể lớn rồi thi chịu khó hoặc là múc nước bể lớn có CO2 qua bể 41 lit, hoặc là làm thêm một đường ống dẫn CO2 song song từ bể lớn qua bể nhỏ, mua thêm chi cho mắc công!?

Bình CO2 loại nhỏ nhất hiện nay ở SGN mà mọi người hay dùng cho hồ rong, theo GC biết, là loại bình 2kg.
    Có thể lên Cao Quí hỏi mua!
    hoặc khéo tay thì theo hướng dẫn làm bình CO2 của mấy bạn khác đã post trên 4rum rồi, mua bình chữa cháy mới loại nhỏ về (ở các cơ sở bán vật dụng chữa cháy, quận nào cũng có), và ... loay hoay làm thì sẽ rẻ và tốt hơn. (vì trên CQ các bạn đều nói là họ sử dụng bình cũ thôi, không phải bình mới!).

3. TuongNguyen

TuongNguyen New Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em du*o*.c bie^'t, CQ da.o na`y kho^ng co`n ba'n bi`nh co2 nu*~a. Anh co' nhu ca^`u thi` co' the^? de^'n tie^.m Ha?i Duong (em kho^ng cha('c cha('n ve^` te^n) na(`m ngay ng~ tu* duong Ly' Chi'nh Tha('ng va` Ba` Huye^.n Thanh Quan, ngay sa't ca.nh 1 tie^.m chu.p hi`nh lo*'n (la.i we^n te^n... :D ).
    Gia' ca? thi` la` 370k/bi`nh (ca'i na`y thi` cha('c cha('n, em vu*`a mua 1 bi`nh ca'ch day va`i tua^`n)
    PS: anh co' the^? PM hoa(.c gu*?i mail cho em ndtuongnguyen@yahoo.com.vn

4. hoangdelahan

hoangdelahan New Member

Thích đã nhận:
    40
    Cám ơn chị GC nhiều lắm nhưng nếu tự làm thì như em đã kể là xài chúng không được bền cho lắm. Mà người ta mới tập làm hồ rong là gì có chuyện bể lớn, mới có tốn chưa tới 400k mà nhà đã la ầm lên rồi "sao mà tốn tiền quá" :p . Thế là hết dám.
    Chị GC sẵn cho em hỏi luôn nhé, là hồ mình thi theo kiểu này thì cần bao nhiêu bóng đèn 6 tấc thì đủ?

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Thông thường hay tính đơn giản: 1W/1.5-2lít nước.

Hồ 40lít thì cần khoảng 20-25w đèn.

Nếu trồng cây đỏ, cây đòi hỏi ánh sáng mạnh thì đèn phải sáng hơn chút.
    Vậy nếu sử dụng đèn 6tấc, mỗi đèn 18w (thông thường là vậy) thì bạn cần 2 đèn là ổn lắm lắm rồi!
    (với điều kiện là đèn dùng cho bể thủy sinh nha! hìhì)

Mà nếu vậy thì đừng nghĩ đến chuyện mua bình CO2 vội, đắt lắm, cũng phải khoảng 300 ngàn nữa cơ! Chọn những cây không đòi CO2 mà trồng, nếu decor tốt, chịu chăm sóc thì kết quả không tồi đâu!

Sắp tới khi có thể lệ chính thức sẽ có phần tư vấn lựa chọn cây cho các bạn!

6. hoangdelahan

hoangdelahan New Member

Thích đã nhận:
    40
    Hehe, nhà em thì đèn cả đống muốn chất thành núi (thì nhà người ta bán đèn mà lị :p ), tha hồ mà chọn. Nhưng đèn xịn thì nhiều (nếu không muốn nói là cực xịn), đèn dỏm cũng nhiều, đèn thường còn nhiều ác :rolleyes: .Nhưng (lại nhưng nữa) chẳng có cái nào ra hồn, cuối cùng, trong cái đám lộn xộn đó kiếm được bóng Phillip 18W "made in VN". Hình như nó hơi bị sáng, độ sáng 6200K, xài độc 1 bóng mà sáng quắt đến khó tin (nhìn lâu coi chừng bị "chóng mặt", hihi :lol: ). Như vậy có được không chị GC.
    Khà khà còn chuyện này nữa, sao mà rau đắng hơi khó bị trồng thì phải? Em trồng bén rễ rồi tì nhiên bị thối cây? Thế là sao vậy nhỉ? :blink:
    Mà em cũng chẳng có cây đỏ, chị GC tặng vài cây nhé.